September 21, 2021

ભારતની સૌથી વધુ દૂધ આપતી ગાય કઈ છે? જાતિની ઓળખ અને લાક્ષણિકતાઓ કેવી રીતે તપાસવી- પશુપાલકો આ લેખ ખાસ વાંચે અને શેર કરે!

Share post

સાહિવાલ જાતિનાં પ્રાણીઓ ભારતમાં સૌથી વધુ દૂધ આપતા માનવામાં આવે છે. વૈજ્ઞાનિક સંવર્ધન દ્વારા દેશી ગાયોની જાતિ સુધારીને સાહિવાલ જાતિમાં ફેરવવામાં આવી છે. આ હેઠળ દેશી ગાયની 5 મી પેઢી સાહિવાલ જાતિમાં રૂપાંતર કરવામાં સંપૂર્ણ રીતે સફળ થઇ છે. હરિયાણામાં નેશનલ ડેરી રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ (નેશનલ ડેરી રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ) સાહિવાલ ગાય પર સંશોધન કરવામાં રોકાયેલ છે, તેથી અહીં આ જાતિની મોટી સંખ્યામાં ગાય છે. તે જ સમયે, પંજાબ અને રાજસ્થાનમાં સાહિવાલ પ્રાણીઓ માટે કેટલીક ગૌશાળાઓ છે.

સાહિવાલ જાતિની ઓળખ કેવી રીતે થાય છે?
આ અદ્યતન જાતિની દૂધવાળી ગાયની ગાયનું માથું વિશાળ, શિંગડા નાના અને જાડા હોય છે અને શરીર મધ્યમ કદનું હોય છે. ત્યાં ગરદન નીચે ભારે ત્વચા અને ભારે લેવિટેશન લટકાવવામાં આવે છે. આ ગાયનો રંગ મોટે ભાગે લાલ અને ઘેરો બદામી હોય છે. આ જાતિની કેટલીક ગાયોના શરીર પર કેટલાક તેજસ્વી સફેદ ફોલ્લીઓ પણ જોવા મળે છે. આ જાતિના પુખ્ત આખલાનું સરેરાશ વજન 450 થી 500 કિગ્રા અને સ્ત્રી ગાયનું વજન 300-400 કિગ્રા જેટલું હોઈ શકે છે. બળદની પીઠ પરનો મોટો કૂદકો 136 સે.મી. છે અને માદાની પીઠ પરના ગઠ્ઠાની ઊંચાઈ લગભગ 120 સે.મી. છે.

શુદ્ધ જાતિના પ્રાણીઓ કે ગાય ક્યાંથી મળે?
સાહિવાલ ગાય એ એક મહત્વપૂર્ણ જાતિ છે, જે મોટાભાગે ઉત્તર ભારતમાં જોવા મળે છે. તેનો ઉદ્દેશ પાકિસ્તાન પંજાબના મોન્ટગોમરી જિલ્લામાં અને રવિ નદીની આજુબાજુ છે. પંજાબના ફિરોઝપુર અને અમૃતસર જિલ્લામાં સૌથી વધુ દૂધ આપતી જાતિ જોવા મળે છે. રાજસ્થાનના શ્રી ગંગાનગર જિલ્લામાં આ જાતિની ગાય છે. પંજાબમાં, ફિરોજપુર જિલ્લાના ફાજિલકા અને અબોહર નગરોમાં શુદ્ધ સાહિવાલ ગાયના ટોળા જોવા મળશે.

સાહિવાલ ગાયની વિશેષતા
આ ગાય શિથિલ થવાના સમયે 10 મહિના સુધી દૂધ આપે છે અને દૂધના સમયગાળા દરમિયાન, આ ગાય સરેરાશ 2270 લિટર દૂધ આપે છે. તે દરરોજ 10 થી 16 લિટર દૂધ પહોંચાડવાની ક્ષમતા ધરાવે છે.

સાહિવાલ ગાય અન્ય દેશી ગાય કરતાં વધુ દૂધ આપે છે. તેમના દૂધમાં અન્ય ગાયની તુલનામાં વધુ પ્રોટીન અને ચરબી હોય છે. આ જાતિના આખલા સુસ્ત અને કામમાં ધીમું છે. પ્રથમ પ્રજનન તબક્કો જન્મના 32-36 મહિનામાં થાય છે. તેના પ્રજનન અવધિમાં અંતરાલ 15 મહિના છે. તેમના દૂધમાં પૂરતી ચરબી હોય છે પરંતુ વિદેશી ગાય કરતાં ઓછું દૂધ.

ગાયની મૂળ જાતિ હોવાને કારણે તેની જાળવણી અને આહાર પર બહુ ખર્ચ થતો નથી. આ જાતિ ગરમ વિસ્તારોમાં પણ સરળતાથી જીવી શકે છે, જેના કારણે આ જાતિ એશિયા, આફ્રિકાના દેશોમાં ગરમી અને ઊંચા દૂધ ઉત્પાદનને કારણે પણ નિકાસ કરવામાં આવે છે. તેમનું શરીર બાહ્ય પરોપજીવીઓ સામે પ્રતિરોધક છે જેના કારણે તેને વધારવા માટે સખત પ્રયાસ કરવો પડતો નથી અને તેને વધારવામાં તે ખૂબ ફાયદાકારક છે.

સાહિવાલ ગાયની કિંમત કેટલી છે?
તે ગાયની કિંમત તેની દૂધ ઉત્પાદન ક્ષમતા, વય, આરોગ્ય વગેરે પર આધારીત છે. આ બાબતોને ધ્યાનમાં રાખીને, કિંમતનો અંદાજ સાચી રીતે લગાવી શકાય છે. માર્ગ દ્વારા સાહિવાલ ગાય લગભગ 40 હજારથી 60 હજારની વચ્ચે ખરીદી શકાય છે.

સાહિવાલ જાતિની ગાય માટે સંપર્ક કરો
સાહિવાલ જાતિના પ્રાણીઓ, વીર્ય અથવા તાલીમ લેવા માટે, દેશના સૌથી મોટા સરકારી કૃત્રિમ સંવર્ધન સંશોધન કેન્દ્ર, રાષ્ટ્રીય ડેરી રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ (એનડીઆરઆઈ), કરનાલ-હરિયાણા અથવા 0184-2259561, 0184-2359306, 0184-2259331, 0184-2259588, 09215508002 પર પણ માહિતી મેળવી શકાય છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post