September 26, 2021

કૃષિ કાયદાથી નારાજ ખેડૂતોને ખુશ કરવા માટે સરકારે ખોલ્યો પટારો, આપી કરોડોની આ અમુલ્ય ભેટ

Share post

દિલ્હી સરહદ પર છેલ્લા ત્રણ મહિનાથી કૃષિ કાયદા વિરુદ્ધ ખેડૂતોનું આંદોલન ચાલી રહ્યું છે. પશ્ચિમ યુપીના વિસ્તારોમાં ભાજપના નેતાઓ દ્વારા હવે ખેડુતોના રોષનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં ઉત્તર પ્રદેશની યુપી સરકારના નાણાં પ્રધાન સુરેશ ખન્નાએ રાજ્યના ઇતિહાસનું અત્યાર સુધીનું સૌથી મોટું બજેટ 5,50,270 કરોડ રૂપિયામાં રજૂ કર્યું હતું. યોગી સરકારે બજેટ દ્વારા ખેડૂતોની આવક બમણી કરવાનું લક્ષ્ય રાખીને તેમના માટે અનેક યોજનાઓ આપી છે.

નાણાં પ્રધાન સુરેશ ખન્નાએ જણાવ્યું હતું કે, રાજ્યની યોગી સરકારે વર્ષ 2022 સુધીમાં ખેડૂતોની આવક બમણી કરવાનું લક્ષ્યાંક નક્કી કર્યું છે. આ માટે આત્મનિર્ભર ખેડૂત એકીકૃત વિકાસ યોજના નાણાકીય વર્ષ 2021-22થી શરૂ કરવામાં આવશે. આ યોજના માટે 100 કરોડની જોગવાઈ સૂચવવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત મુખ્યમંત્રી ખેડૂત અકસ્માત કલ્યાણ યોજના હેઠળ બજેટમાં 600 કરોડની જોગવાઈ સૂચવવામાં આવી છે. બજેટમાં ખેડૂતોને મફત પાણીની સુવિધા માટે 700 કરોડ રૂપિયા આપવાની દરખાસ્ત કરવામાં આવી છે.

યોગી સરકારે રાજ્યમાં રાહત દરે ખેડુતોને પાક લોન આપવા માટેની ગ્રાન્ટ માટે 400 કરોડની જોગવાઈનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે. વડા પ્રધાન કિસાન ઉર્જા સુરક્ષા અને ઉત્થાન અભિયાન અંતર્ગત નાણાકીય વર્ષ 2021-22માં 15 હજાર સોલર પમ્પ લગાવવાનો લક્ષ્યાંક રાખવામાં આવ્યો છે. ખેડુતો માટે 5 લાખનો વીમો, બંતાાઇ કિસાન પણ આ યોજનામાં શામેલ છે.

શેરડીના ખેડુતો અંગે નાણામંત્રીએ કહ્યું કે, છેલ્લા ચાર વર્ષમાં સરકારે શેરડીના ખેડુતો માટે 1 લાખ 23 હજાર કરોડનું રેકોર્ડ મૂલ્ય ચૂકવ્યું છે. 27 હજાર 785 કરોડ વધુ શેરડીનું મૂલ્ય અન્ય સરકારો પાસેથી ચૂકવવામાં આવ્યું હતું. આ ઉપરાંત રાજ્યની તમામ ન્યાયા પંચાયતોમાં ગાય આશ્રયસ્થાનોના વિકાસ માટે સ્થાનિક ભાગીદારી અને સ્વૈચ્છિક સંસ્થાઓની ભાગીદારી પ્રાપ્ત કરવામાં આવશે અને બ્રીડ ઇમ્પ્રૂવમેન્ટ પ્રોગ્રામને પણ પ્રબળ પ્રોત્સાહન આપવામાં આવશે.

ખરેખર, યોગી સરકારના આ કાર્યકાળનું છેલ્લું બજેટ છે. આ જ કારણ છે કે યોગી સરકાર બજેટના માધ્યમથી ખેડૂતોના રોષને પહોંચી વળવા કવાયત કરતી બતાવવામાં આવી છે. રાજ્યભરની કિસાન પંચાયતમાં કૃષિ કાયદા વિરૂધ્ધ ચાલી રહેલા ખેડૂત આંદોલનના વિરોધમાં, યોગીઓ સરકાર અને ભાજપ વિરુદ્ધ વાતાવરણ બનાવવા માટે કામ કરી રહ્યા છે. પશ્ચિમ યુપીના ખેડૂતોમાં સરકાર સામે ભારે રોષ છે.

તાજેતરમાં દિલ્હીમાં ભાજપના અધ્યક્ષ જે.પી.નડ્ડા અને કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે પશ્ચિમ યુપીના જાટ નેતાઓ સાથે બેઠક કરી હતી જેથી ખેડુતોનો રોષ અને કૃષિ કાયદા અંગેની તેમની શંકા દૂર કરવામાં આવી હતી. આ પછી, કેન્દ્રીય પ્રધાન સંજીવ બાલ્યાન અને યુપી સરકારના મંત્રી ભૂપેન્દ્રસિંહ ચૌધરીએ ખાપ નેતાઓ સાથે સંપર્ક સ્થાપિત કર્યો, પરંતુ તેમને ખેડૂતોના રોષનો સામનો કરવો પડ્યો. આવી સ્થિતિમાં યોગી સરકારે ખેડુતો માટે વિકાસનું ખાતું ખોલ્યું. જોવાનું એ છે કે, સરકારની પ્રજાકીય જાહેરાતોથી ખેડુતોનો રોષ ઓછો થાય છે કે નહીં?

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post