September 22, 2021

મહાભારતનું ચોંકાવનારૂ રહસ્ય: જાણો કેમ શ્રી કૃષ્ણના ભાઈ બલરામ યુદ્ધ લડવા નહોતા આવ્યા?

Share post

આપણે સૌ જાણીએ જ છીએ કે, શ્રી કૃષ્ણ ભગવાન વિષ્ણુના આઠમા અવતાર અને તેમના મોટા ભાઈ બલરામ શેષનાગના અવતાર હતા. બલરામ કેટલા શક્તિશાળી હતા તેનાથી દરેક જણ પરિચિત છે. જ્યારે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ તેના મોહક સ્મિત અને શાંત સ્વભાવ માટે જાણીતા છે, બલારામ તેમની શક્તિ અને ક્રોધ માટે. પરંતુ શું તમે જાણો છો બલારામ આટલા શક્તિશાળી હોવા છતાં મહાભારત યુદ્ધનો ભાગ કેમ નથી બની શક્યા? મહાભારતનું યુદ્ધ કુરુક્ષેત્રમાં કૌરવો અને પાંડવો વચ્ચે 18 દિવસ ચાલ્યું, આપણે બધા આ જાણીએ છીએ. પરંતુ યુદ્ધ સાથે જોડાયેલી આવી ઘણી બાબતો છે જે બહુ પ્રખ્યાત નથી અને તેમાંથી એક છે બાલારામ યુદ્ધમાં ન જોડાવાનું કારણ.

પાંડવ પુત્ર ભીમ અને ધૃતરાષ્ટ્રનો પુત્ર દુર્યોધન જે બંનેના ગુરુ બલારામ હતા અને બંનેએ તેમને ગદાની પ્રથા શીખવી. બલારામ કૌરવો અને પાંડવો બંનેને પ્રેમ કરતા હતા. આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે પાંડવો અને કૌરવો વચ્ચે મહાભારતનું યુદ્ધ થયું હતું, ત્યારે તેઓ કોઈ પણ બાજુ રહીને અન્યાય કરવા માંગતા ન હતા. બાલારમાએ શ્રી કૃષ્ણને એમ પણ કહ્યું હતું કે, તેમણે આ યુદ્ધમાં ભાગ ન લેવો જોઈએ, કારણ કે યુદ્ધમાં સામેલ બંને પક્ષો તેમના સંબંધી છે.

બલારમાએ દુર્યોધનને પહેલેથી જ વચન આપ્યું હતું કે, શ્રી કૃષ્ણ અને તેઓ મહાભારતના યુદ્ધમાં હથિયાર નહીં લે. તેથી, કૃષ્ણે પણ બાલારામનું વચન પાળ્યું હતું અને શસ્ત્ર લીધા વિના યુદ્ધમાં ભાગ લીધો હતો. પરંતુ, અર્જુનનો સારથિ બન્યો હતો. એક તરફ જ્યાં નાના અને મોટા રાજ્યોના સેંકડો રાજાઓએ મહાભારતના યુદ્ધમાં ભાગ લીધો હતો. કૌરવોની સાથે કૃષ્ણની નારાયણી સૈન્ય સહિત 11 અશ્વરોહોની સૈન્ય હતી, જ્યારે બીજી બાજુ પાંડવો સાથે માત્ર 8 અશ્વરોહોની સૈન્ય હતી. આ હોવા છતાં, બલારમે યુદ્ધ નહીં કરવાની પ્રતિજ્ઞા લીધી અને તીર્થયાત્રા પર નીકળી ગયાં.

મહાભારત ગ્રંથમાં બીજી એક ઘટના વર્ણવવામાં આવી છે. યુદ્ધના એક દિવસ પહેલા બલારામ પાંડવોને મળવા ગયો હતો. પાંડવોને આશા હતી કે, તેઓ પોતાનો નિર્ણય બદલશે અને યુદ્ધમાં જોડાશે. પરંતુ બલારમે ઉદાસ હૃદયથી કહ્યું, ‘મને યુદ્ધમાં કોઈ રસ નથી. આ લોકો પોતાને વચ્ચે લડાઈ કરીને મૂર્ખતા કરી રહ્યા છે. ભીમ અને દુર્યોધન બંને મારા શિષ્યો છે. કૃષ્ણ જે બાજુ છે તેના વિરોધમાં હું કેવી રીતે જઈશ? તેથી, હું યુદ્ધમાં ભાગ લઈશ નહીં.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post