September 18, 2021

ગુજરાતમાં સૌપ્રથમવાર સફેદ ચંદનની ખેતી કરીને આ પટેલ ખેડૂતભાઈ કરી રહ્યા છે મબલખ કમાણી- લાખો ખેડૂતો માટે બન્યાં પ્રેરણારૂપ

Share post

દેશના ખેડૂતો ખેતીમાંથી મબલખ કમાણી કરી રહ્યાં છે. સોશિયલ મીડિયામાં અવાનવાર સફળ ખેડૂતોને લઈ જાણકારીઓ સામે આવતી રહેતી હોય છે. હાલમાં પણ આવી જ એક જાણકારી ગુજરાતમાં આવેલ બનાસકાંઠા જીલ્લામાંથી સામે આવી રહી છે. બનાસકાંઠા જિલ્લામાં આવેલ દાંતીવાડા વિસ્તારમાં જમીનમાં પથ્થરોનું વધુ પ્રમાણ જોવા મળે છે ત્યારે નિલપુર ગામમાં રહેતાં ખેડૂતે દાંતીવાડા તાલુકામાં સૌપ્રથમ વખત માત્ર 2 એકર જમીનમાં કુલ 500 ચંદનના છોડનું સફળ વાવેતર કરીને કૃષી ક્ષેત્રમાં અનોખી પહેલ કરી બીજા લોકોને પણ આધુનિક ખેતી કરવા માટે પ્રેરી રહ્યા છે.

ચંદનની ખેતી ફક્ત ભારતમાં જ કરવામાં આવે છે તથા એના ગર્ભમાંથી નિકળતુ તેલ ખુબ સુગંધીત હોય છે. એની વૈશ્વિક માર્કેટમાં ખુબ ઉંચી કિંમત રહેલી હોય છે. ભારત સરકારે વર્ષ 2003 માં ખેડુતો ચંદનનું વાવેતર કરી શકે એની માટે છુટછાટ આપવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ દાંતીવાડાનાં વિનોદભાઈ ભૂતડીયા નામના ખેડુતે હાથ અજ્માવ્યો છે. હાલમાં તેઓ ખેડુતોની માટે પ્રેરણાસ્ત્રોત બની રહ્યા છે.

દાંતીવાડા તાલુકામાં પથ્થરાળ જમીન હોવાને લીધે ખેડૂતો અહીં એરંડા તથા  મગફળી સહિત કેટલાંક પાકનું જ વાવેતર વધુ પ્રમાણમાં કરવામાં આવે છે પણ કેટલાક સમયથી ખેડૂતોમાં આવેલ જાગૃતિ તથા કઇક નવુ કરવાની ભાવનાથી ખેડૂતો વિવિધ નવી પધ્ધતિ તથા યોજનાઓ મારફતે કૃષિ ક્ષેત્રમાં સમગ્ર રાજ્યનો ડંકો વગાડી સફળ ખેતી કરી રહ્યા છે.

દાંતીવાડામાં આવેલ નિલપુર ગામના વિનોદભાઈ સવાભાઈ પટેલ 5 વર્ષ અગાઉ પોતાની માત્ર 2 એકર જમીનમાં પોતાની આગવી સુઝથી કુલ 500 જેટલા ચંદનના વૃક્ષોનું વાવેતર કર્યું હતું. એમાંથી હાલમાં કુલ 4૦૦ ચંદનના છોડ સફળતાપૂર્વક મોટા થઈ ગયા છે. યોગ્ય પોષણ મળી રહે એની માટે ચંદનની આસપાસ મહેંદી, તુવેર, લીંબડી, સેતુરી સહિત ઘણાં પાક ઉગાડવામાં આવ્યા છે. વિનોદભાઈ પટેલ દ્વારા કુલ 500 જેટલા ચંદનનું વાવેતર કરવામાં આવ્યું હતું પણ એમાંથી કુલ 1૦૦ જેટલા ચંદનનાં વૃક્ષ બળી ગયા હતા.

એમ છતાં હિંમત ન હારતાં ચીલાચાલુ ખેતી છોડીને કંઇક નવુ કરી ચંદનનું સફળ વાવેતર કરી બીજા લોકોને પણ કંઇક નવુ કરવા માટે પ્રેરણા આપી રહ્યા છે. ચંદનનાં છોડ હવે સરળતાથી મળી રહે છે તથા વનવિભાગ પણ છોડ આપી રહ્યું છે. પહેલા કુલ 100 રૂપીયાનો એક છોડ મળતો હતો પણ હવે માત્ર 10 રૂપિયા પ્રતિ છોડની કિંમત રહેલી છે. વાવણીનાં કુલ 12 વર્ષ બાદ એમાં ડ્રીલીંગ કરવામાં આવે છે તથા એમાંથી સુગંધ આવે તો જ એનું કટીંગ કરાય છે.

ચંદન એ ખુબ ઉપયોગી વસ્તુ છે. એકવાર તૈયાર થયા બાદ લાખો રૂપિયાની આવક રળી આપે છે. ચંદન કુલ 3 પ્રકારના હોય છે. સફેદ ચંદન, લાલ ચંદન તથા પીળુ ચંદન. જેમા સફેદ ચંદનનું વાવેતર વધુ કરવામાં આવે છે ત્યારે દાંતીવાડાના પ્રગતિશીલ ખેડૂતના આ નવતર પ્રયોગ બીજા ખેડૂતોની માટે પ્રેરણારૂપ બન્યાં છે. ચંદનની ખેતી ખુબ લાભદાયક છે તથા કુલ 12 વર્ષ પછી એક વૃક્ષમાંથી ચંદનનું અંદાજે 2૦ કિલો લાકડું મળશે.

ચંદનનો બજારમાં ભાવ હાલમાં કુલ 3,000 રૂપિયા કિલો ચાલી રહ્યો છે. જો હાલના ભાવે ગણતરી કરવામાં આવે તો પણ એમને વૃક્ષદીઠ કુલ 50,000 રુપિયાનું વળતર આરામથી મળી શકે તેમ છે.જો કે, કુલ 12 વર્ષમાં તો ચંદનના ભાવ હાલ જેટલા છે તેના કરતાં 10 ગણા પણ થઈ ગયા હોય તો નવાઈ નહીં. આમ, 12 વર્ષ પછી જ્યારે વિનોદભાઈ ચંદનનું આ લાકડું વેચશે ત્યારે એમને કરોડો રુપિયાની કમાણી થશે.

ચંદનના વાવેતરથી આજુબાજુના વિસ્તારમાં શિતળતા તથા હરીયાળી ફેલાઇ ગઈ છે. ચંદનનું લાકડુ ખુબ મોંઘુ હોવાણ લીધે એની ખેતી સાવચેતી તથા નિયમ પ્રમાણે કરવી પડે છે. જેમાં માત્ર 1 એકર જમીનમાં કુલ 600 રોપાનું વાવેતર કરવામાં આવે છે. આની સાથે 2 છોડની વચ્ચે કુલ 10 ફૂટ જેટલુ અંતર રાખવુ જરૂરી છે. એક રોપાને અઠવાડીયામાં કુલ 10 લીટર પાણી મળવુ જરૂરી છે. ચંદનની સાથે લીંબડી, તુવેર,શરૂ સહિત કેટલાંક રોપા વાવવા ખુબ આવશ્યક રહેલાં છે. વિનોદભાઈએ આ વિસ્તારમાં ચંદનની સફળ ખેતી કર્યા પછી આસપાસનાં ઘણાં ખેડુતો આ ખેતરની મુલાકાત લઈને ચંદનનાં વાવેતર પાછળનાં બમ્પર વળતરના ફાયદાની જાણકારી મેળવી રહ્યા છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post