September 26, 2021

નોકરી છોડીને શરુ કર્યું ડેરી ફાર્મિંગ, ચાર વર્ષમાં ટર્નઓવર 2.5 કરોડ રૂપિયા પર પહોંચી ગયું

Share post

આજની ખુદરની વાર્તા ઉત્તર પ્રદેશના ગૌતમ બુદ્ધ નગરમાં રહેતા વિરલ રાવતની છે. મિકેનિકલ એન્જિનિયરિંગમાં ડિપ્લોમા કર્યા પછી વિરલને એક કંપનીમાં નોકરી મળી. પેકેજ પણ સારું હતું. તેમણે આ ક્ષેત્રમાં લગભગ 12 વર્ષ કામ કર્યું. પછી તેની પોતાની કંઈક શરૂ કરવાની યોજના બનાવી.

કારણ તે હતું કે, તે કોઈ એવું કામ કરવા માંગતો હતો જેમાં તે પોતે જ નિર્ણય લઈ શકે. 2016 માં, તેણે નોકરી છોડી દીધી અને ડેરી ફાર્મ શરૂ કર્યો. હમણાં તે રસોડામાં જરૂરી દૂધ, દહીં, ઘીથી લઈને દરેક ઉત્પાદનોનું માર્કેટિંગ કરે છે. તેના 7 હજારથી વધુ ગ્રાહકો છે. ગયા વર્ષે તેમનું ટર્નઓવર 2.5 કરોડ રૂપિયા હતું.

36 વર્ષનાં દુર્લભે ગામમાં જ 12 ધોરણ સુધી શિક્ષણ કર્યું હતું. તેના પિતા ખેડૂત હતા. તેથી, તે બાળપણથી જ ખેતી સાથે સંકળાયેલું હતું. વિરલ કહે છે કે, જ્યારે તે તેની નોકરી છોડીને ગામ પરત ફર્યો, ત્યારે તેમને ખાતરી ન હતી કે, શું કરવું. આ ઘણું જાણીતું હતું કે, હું જે પણ કરીશ તે કૃષિ સંબંધિત હશે. મારા વિસ્તારમાં ઘણા લોકો દૂધનો ધંધો કરતા હતા. ખૂબ ઓછા લોકોએ આમાં ગુણવત્તા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. મેં વિચાર્યું કે, આ વ્યવસાય શરૂ કરવો તે ઠીક રહેશે. આમાં એક ફાયદો છે કે, આપણને તાત્કાલિક પૈસા મળે છે.

ચાર વર્ષ પહેલા દુર્લભે 50 પ્રાણીઓ સાથે દૂધ આપવાનું શરૂ કર્યું હતું. તેઓ નજીકની ડેરીમાં દૂધ સપ્લાય કરતા. તેણે 6 મહિના સુધી આ કર્યું. આમાં તેણે ઘણું હાંસલ કર્યું ન હતું. પછી તેના એક સગાએ સૂચવ્યું કે, તે પોતાની બ્રાન્ડ બનાવશે.

ત્યારબાદ 2016 માં તેણે બરોસી નામનું સ્ટાર્ટઅપ લોન્ચ કર્યું. તેણે બોટલમાં દૂધ ભરીને ઘરો સુધી પહોંચાડવાનું શરૂ કર્યું. તેનો વિચાર કાર્યરત થયો અને ટૂંક સમયમાં તેના ગ્રાહકો મોટી સંખ્યામાં તૈયાર થઈ ગયા.

વિરલ કહે છે કે, એકવાર નાતાલના દિવસે મેં શુદ્ધ દેશી ગોળ ગ્રાહકોના ઘરે મોકલ્યો હતો. તેમને તે ખૂબ ગમ્યું. ઘણા લોકોએ સૂચન કર્યું કે, તેઓ આવા અન્ય ઉત્પાદનો પણ લોંચ કરશે. ત્યારબાદ તેણે ગોળ માટે ગામના ખેડૂત સાથે જોડાણ કર્યું. આ પછી ઘી અને મધનું વેચાણ પણ થવા લાગ્યું.

ધીરે ધીરે તેમનું કામ અને ખેડૂતોનું નેટવર્ક પણ વધ્યું. તેમની પાસે હાલમાં 15 ખેડુતોનું નેટવર્ક છે. તેઓ તેમની પાસેથી ઉત્પાદનો ખરીદે છે અને તેમને તેમના ગ્રાહકો સુધી પહોંચાડે છે. તેનાથી તે ખેડુતોને સારી આવક પણ થાય છે. વિરલની ટીમમાં 55 લોકો રોજગારી આપે છે. આમાંથી 35 લોકો ફક્ત ડિલિવરી માટે જ કામ કરે છે. તેણે એક એજન્સી પણ લીધી છે, જે તેમને તકનીકી સહાય પૂરી પાડે છે.

તમે કેવી રીતે કામ કરો છો
દુર્લભ હવે લગભગ 1800 ઘરોમાં દૂધ પહોંચાડે છે. આ માટે તેઓએ વોટ્સએપ ગ્રુપ સાથે એક એપ પણ લોંચ કરી છે. ગ્રાહકો તેમની જરૂરિયાતો અનુસાર ક્યારે અને કેટલું દૂધ લેશે તે જણાવશે. જો તમને દૂધ સાથેનું કોઈ બીજું ઉત્પાદન જોઈએ છે, તો પછી તમે તેને ઓર્ડર પણ આપી શકો છો. દરરોજ સવારે, દૂધ કાઢ્યા પછી, તે ક્રમમાં અનુસાર બોટલમાં ભરેલું છે.

આ પછી, ડિલિવરી બોયને કેટલું દૂધ અથવા કયા ઉત્પાદન આપવાનું છે તેની સૂચિ આપવામાં આવે છે. ડિલિવરી અને માલની પુષ્ટિ પછી ગ્રાહકના ખાતામાંથી પૈસા કાપવામાં આવે છે. જે દિવસે ગ્રાહકને દૂધ લેવાનું નથી, તે રાત્રે 10 વાગ્યા પહેલા તેને પ્રથમ એપ્લિકેશન પર જાણ કરશે.

વિરલ એ તેના બધા ઉત્પાદનોનું પેકિંગ ઇકો ફ્રેન્ડલી છે. તેઓ ગ્લાસ અથવા સ્ટીલની બોટલોમાં દૂધ અને પ્રવાહી વસ્તુઓની સપ્લાય કરે છે. તેઓ બાકીનો લોટ અને અન્ય વસ્તુઓ જટ બેગમાં ભરે છે. તે પ્લાસ્ટિકનો ઉપયોગ કરતો નથી. વિરલ મુજબ, જો આપણે હેતુ અને સારી વિચારસરણી સાથે કોઈપણ ક્ષેત્રમાં જઈશું તો લોકો પસંદ કરે છે. જો આપણે તેમનો ભરોસો રાખીશું તો વ્યવસાય હંમેશા વધશે.

ગ્રાહકોએ તૈયાર કરવા શું કરવું જોઈએ
વિરલ જણાવે છે કે, શરૂઆતમાં હું સ્કૂલોમાં જતો હતો. રજા પછી બાળકોના માતાપિતાને મળવા માટે વપરાય છે. તેમને તેમના ઉત્પાદન અને તેમની વિશેષતાઓ વિશે જણાવવા માટે વપરાય છે. આ પછી કેટલાક લોકો અમારા ગ્રાહક બન્યા. જો તેને ઉત્પાદન ગમ્યું, તો તે અન્ય લોકોને સૂચવ્યું. આ રીતે એક નેટવર્ક બનાવવામાં આવ્યું. ત્યારબાદ અમે સોશિયલ મીડિયા અને નવી ટેકનોલોજીની મદદ લીધી. તેની વેબસાઇટ અને એપ્લિકેશન શરૂ કરી. એક વોટ્સએપ જૂથ બનાવો અને લોકોને ઉમેરો. આજે આપણી પાસે 7 હજારથી વધુ ગ્રાહકો છે. અમને દિલ્હી, નોઈડા, મુંબઇ સહિત ઘણા મોટા શહેરોના ઓર્ડર મળે છે.

પાકની ખેતી કેવી રીતે કરવી
જો તમારું બજેટ ઓછું હોય તો આ કાર્ય ત્રણથી ચાર પ્રાણીઓથી શરૂ કરી શકાય છે. વ્યવસાય સેટ થયા પછી, જો તમે ઇચ્છો તો તમે પ્રાણીઓની સંખ્યામાં વધારો કરી શકો છો. આ કાર્યમાં સૌથી અગત્યની વસ્તુ એ ઉત્પાદનની ગુણવત્તા અને ગ્રાહકોનો વિશ્વાસ છે. આ સાથે, પ્રાણીઓની સંભાળ પણ જરૂરી છે. કેટલીકવાર તેમને ગંભીર બીમારીઓ થાય છે. આપણે તેમના આહાર વિશે પણ કાળજી લેવી પડશે. જો આપણે ઘરે બનાવેલા ઉત્પાદનને બજારમાં ઉત્પાદનને બદલે અમારા ક્ષેત્રમાં  ઉગાડવા માટે આપીએ તો જવાબ વધુ સારો છે. માર્કેટિંગ માટે, અમે સોશિયલ મીડિયાની મદદ લઈ શકીએ છીએ.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post