September 18, 2021

પિતાના નિધન બાદ લીંબુની ખેતી દ્વારા કરી અધધધ… આટલા લાખની કમાણી

Share post

રાજસ્થાનના ભિલવાડા જિલ્લાનો રહેવાસી અભિષેક જૈન ખેડુતોના પરિવારમાં છે. પિતા ખેતમજૂરી કરતા હતા. અભિષેકનો પ્રારંભિક અભ્યાસ ગામમાં જ થયો હતો. ત્યારબાદ તેણે બીકોમમાં પ્રવેશ મેળવ્યો, કેમ કે તેણે પોતાનો વ્યવસાય કરવો પડ્યો હતો. અભ્યાસ પૂરો કર્યા પછી અભિષેકે આરસનો ધંધો શરૂ કર્યો. તે સારી કમાણી કરતો હતો, પરંતુ 2007 માં તેના પિતાનું હાર્ટ એટેકથી નિધન થયું હતું.

અભિષેક બે ભાઈઓમાં મોટો હતો. પરિવારની જવાબદારી પણ તેના ખભા ઉપર આવી ગઈ. ગામની બહાર ધંધો કરવો મુશ્કેલ બની ગયો. આ પછી તેણે 2008 માં આ વ્યવસાય છોડી અને ખેતીને તેની કારકીર્દિ બનાવી દીધી. તેમણે નવી રીતે વ્યવસાયિક ખેતી શરૂ કરી. આજે તેઓ 6 એકર જમીનમાં લીંબુ અને જામફળની ખેતી કરી રહ્યા છે. આની સાથે તેઓ વાર્ષિક 12 લાખ રૂપિયાનો નફો મેળવી રહ્યા છે.

જૈવિક ખાતરનો ઉપયોગ
35 વર્ષના અભિષેક માટે આ સફર સરળ નહોતી. તે ખેડૂત પરિવારનો હતો, પરંતુ ક્યારેય ખેતી કરતો ન હતો. આ ક્ષેત્ર તેમના માટે સંપૂર્ણપણે નવું હતું. અભિષેકે તેના પિતાને માવજત આપવાનું શરૂ કર્યું જેણે બગીચો છોડી દીધો. નવી ખેતીની તકનીકો વિશે વાંચવાનું શરૂ કર્યું. રાસાયણિક ખાતરોની જગ્યાએ ઓર્ગેનિક ખાતરોનો ઉપયોગ થતો હતો. આનાથી તેનો બેવડો ફાયદો થયો. એક તરફ ખર્ચ ઓછો થયો, બીજી તરફ ઉત્પાદનનો દર અને જમીનની ફળદ્રુપતામાં પણ વધારો થયો.

આજે અભિષેક ત્રણ એકરમાં લીંબુ અને ત્રણ એકરમાં જામફળની ખેતી કરે છે. તેઓએ દેશી અને કલમી બંને છોડ રોપ્યા છે. તેના બગીચામાં 800 જામફળના છોડ અને 550 થી વધુ છોડ લીંબુનો સમાવેશ થાય છે. તેમના મોટાભાગના ફળ ખેતરમાંથી વેચે છે. જે બાકી છે, તેઓ તેને બજારમાં મોકલે છે. તેઓ જામફળના વાવેતરથી ત્રણ લાખ રૂપિયાની કમાણી કરી રહ્યા છે, જ્યારે લીંબુના વાવેતરથી તેઓ 6 લાખ રૂપિયા સુધીની કમાણી કરી રહ્યા છે.

અભિષેક કહે છે, ‘કેટલીક વાર લીંબુ સંપૂર્ણ વેચાય નહીં. પછી તેને જાળવવું મુશ્કેલ કામ હતું. આ પછી, મેં વિચાર્યું કે આપણે ઘર માટે જે નૈતિકતા બનાવીએ છીએ, તે બજાર માટે કેમ તૈયાર નથી કરતું. મારી માતા અથાણાં બનાવતી. તેમણે કેટલાક નૈતિકતા ઘડી અને મને લોકોમાં પરીક્ષણો આપવા માટે આપ્યા. જેણે પણ પરીક્ષણ કર્યું, તે નૈતિકતાને ખૂબ ગમ્યું. આ પછી 2017 માં, અમે એથિક્સનું માર્કેટિંગ શરૂ કર્યું. આજે દર વર્ષે આપણે 2 હજાર કિલો અથાણું વેચીએ છીએ. અભિષેક આ નૈતિકતા તૈયાર કરવા માટે કોઈપણ પ્રકારના કેમિકલ અથવા પ્રિઝર્વેટિવનો ઉપયોગ કરતો નથી.

હમણાં અભિષેક સોશિયલ મીડિયા દ્વારા તેની પ્રોડક્ટનું માર્કેટિંગ કરી રહ્યો છે. તેઓએ એક વોટ્સએપ ગ્રુપ પણ બનાવ્યું છે, જ્યાં લોકો તેમની જરૂરિયાત પ્રમાણે ઓર્ડર આપે છે. તે પોતાની બ્રાન્ડ વિકસાવવા જઈ રહ્યો છે. જેથી તમે તમારું ઉત્પાદન ઓનલાઇન વેચી શકો. અભિષેક સાથે ત્રણ લોકો કામ કરે છે. આ સાથે, તેઓ જરૂરિયાત મુજબ વધુ મજૂરોને બોલાવતા રહે છે.

કેવી રીતે લીંબુ મેળવવા
લીંબુની ખેતી સખત માટી સિવાય કોઈપણ જમીનમાં કરી શકાય છે. તેને લગાવવાનો શ્રેષ્ઠ સમય જુલાઈથી ઓગસ્ટની વચ્ચેનો છે. આપણે લીંબુનો છોડ બંને કલમી અને બીજ વાવી શકીએ છીએ. એક એકરમાં 140 રોપાઓ રોપશો અને તેમની વચ્ચેનું અંતર 18 બાય 18 ફૂટ હોવું જોઈએ. છોડને વાવેતર કરતી વખતે ગોબરના ખાતરનો ઉપયોગ કરો. ટપક સિંચાઈ એ સિંચાઈ માટેની શ્રેષ્ઠ પદ્ધતિ છે. મૂળ લીંબુ ત્રણ વર્ષમાં ફળ આપવાનું શરૂ કરે છે અને તેમની ઉંમર 30 થી 35 વર્ષ સુધીની હોય છે. આ સાથે સમયે સમયે નીંદણ અને હ .ઇંગ કરવું પડે છે.

કેવી રીતે સારી કમાણી
અભિષેકના જણાવ્યા મુજબ એકરમાં લીંબુની ખેતી માટે 25 થી 30 હજાર રૂપિયા ખર્ચ થાય છે. બીજા વર્ષે, ખર્ચ બહાર આવે છે, જ્યારે ત્રીજા વર્ષે તે સારી આવક શરૂ કરે છે. તેઓ કહે છે કે જો લીંબુની યોગ્ય રીતે વાવેતર કરવામાં આવે તો તમે આરામથી એકર દીઠ ત્રણથી ચાર લાખ સુધીની કમાણી કરી શકો છો. આ સાથે, જો આપણે ઇથોલ્સ અથવા અન્ય ઉત્પાદનો તૈયાર કરીએ, તો ત્યાં વધુ નફો થશે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post