September 21, 2021

પેટના જંતુઓના કારણે તો તમારા પશુઓ બીમાર નથી પડી રહ્યા ને! દરેક પશુપાલકોએ સમજવા જેવી માહિતી

Share post

પશુઓમાં થતો એક સૌથી સામાન્ય પરંતુ ગંભીર રોગો એ છે કે, તેમના પેટમાં જંતુઓ. સામાન્ય રીતે, કોઈ આ તરફ ધ્યાન આપતું નથી અને જો જાય છે, તો પછી કોઈ તેની સામે જોતું નથી. જો પ્રાણીઓના પેટમાં જંતુઓ હોય, તો ધીમે ધીમે તેમની તબિયત લથડતી જાય છે અને પછીથી, મોટી સારવારની જરૂર પડે છે.

પશુપાલકોને થાય છે મોટું નુકસાન
હવે મોટી સારવારમાં ખેડૂતનું બે પ્રકારનું નુકસાન થાય છે, પ્રથમ આર્થિક નુકસાન અને બીજું પ્રાણીઓના સ્વાસ્થ્યનું નુકસાન. સારવાર પછી પણ પ્રાણી પહેલા જેટલું સ્વસ્થ નથી અને દૂધ આપવાની ક્ષમતા ઓછી થઈ છે.

દર ત્રણ મહિનામાં એકવાર તપાસો
નિષ્ણાંતો કહે છે કે, પશુધન માલિકોએ કાળજી લેવી જોઈએ કે જો પ્રાણીની સ્થિતિ સારી દેખાય તો પણ તેના પેટની તપાસ દર ત્રણ મહિનામાં એકવાર કરવામાં આવે છે. આ રોગની સારવાર મહત્વપૂર્ણ છે, કારણ કે તમે તેમને શું સારું ખોરાક આપો છો, પછી ભલે તે પેટમાં જંતુઓ હોય, તો 42 ટકા જેટલું અનાજ ખાય છે.

આ જંતુઓ સૌથી સંવેદનશીલ છે
પ્રાણીઓના પેટમાં ઘણા પ્રકારના જંતુઓ હોય છે. તેમની સાથે હજારો સંશોધન ચાલી રહ્યું છે. પરંતુ અત્યાર સુધી સંશોધન બતાવ્યું છે કે કેટલાક કીડા, જેમ કે ફીત કૃમિ, રાઉન્ડવોર્મ, મારણ, વગેરે તેમના સ્વાસ્થ્યને ખૂબ જોખમી રીતે અસર કરે છે. તેમના પેટમાં ઘર બનાવીને, તેઓ તેમની શક્તિ અને શક્તિને અસર કરે છે, પણ અંદરનું લોહી પીવાથી તેઓ બીમાર પણ થાય છે.

આ જેવા જંતુઓ શોધો
પેટમાં જંતુઓ છે, તે તપાસવું મહત્વપૂર્ણ છે. પરંતુ કેટલાક રસ્તાઓ છે, જેની મદદથી તમે અનુમાન કરી શકો છો કે તમારા ઢોર કોઈ રોગનો ભોગ બન્યા છે અથવા તેઓ પેટના કીડાથી ત્રસ્ત છે. જો તમે બકરા ઉછેર કરી રહ્યા છો, તો નોંધ લો કે તેમનું વજન અચાનક આશ્ચર્યજનક રીતે વધવાનું શરૂ થયું નથી. જો તમે ગાય-ભેંસ જેવા દુધવાળા પશુઓ ઉછેરે છે, તો નોંધ લો કે દૂધની ઉત્પાદન ક્ષમતામાં અથવા દૂધના રંગમાં કોઈ ફેરફાર નથી.

આ બાબતોનું ખાસ ધ્યાન રાખો 
ગાય અને ભેંસના બાળકોના જન્મ પછી 15 દિવસ પછી, તેમને પેટના કીડાઓને મારવા માટે દવા લેવી જોઈએ. તે પછી, આ દવા 15 દિવસ પછી ફરીથી આપવી જોઈએ. એમ કહેવા માટે કે સાતથી આઠ મહિના સુધી, તેઓએ દરરોજ એક વાર આ દવા 15 દિવસના અંતરાલમાં લેવી જોઈએ.

દવાઓ આપતી વખતે કાળજી લો
ફેલબેન્ડાઝોલ અને કૃમિની દવા સામાન્ય રીતે પ્રાણીઓના પેટમાં જંતુઓની સમસ્યા પર આપવામાં આવે છે. પરંતુ હજી પણ અમારી સલાહ છે કે કોઈ પણ દવા આપતા પહેલા, કૃપા કરીને એક વાર ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો. ઘણી વખત એવું બને છે કે, પેટના જંતુઓ સાથે, પ્રાણીમાં પણ એક પ્રકારની ફરિયાદ હોય છે, આ કિસ્સામાં સામાન્ય દવા પ્રતિક્રિયાને લીધે ખતરનાક સાબિત થઈ શકે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post