September 23, 2021

CA નો અભ્યાસ કરેલ યુવાને વિકસાવી એકદમ સસ્તી અને આધુનિક સિંચાઈ પદ્ધતિ- આ રીતે થશે ખેડૂતોને મદદરૂપ

Share post

જ્યારે કોઈ બગીચા અથવા ખેતરની જાળવણી કરવાની વાત આવે ત્યારે સૌપ્રથમ ખેતરોમાં પાણીની વ્યવસ્થા કરવી જરૂરી છે. જેના વિના બાગાયતી કે ખેતી શક્ય નથી. લોકોની માટે આ પ્રક્રિયા થોડી સરળ બનાવવા માટે, કરુણાગપ્પલીના બીજુ જલાલ કોટ્ટાયમે સિંચાઈ સિસ્ટમ બનાવી છે. તેને સુયોજિત કરવા માટે ખૂબ જ સરળ છે.

સિંચાઈ પદ્ધતિ :
સૌથી અગત્યની બાબત એ છે કે, તે આપમેળે કુલ 10 છોડ સુધી પાણી આપે છે. આની સિવાય ગ્રૂ બેગ માટે પણ સિસ્ટમ ખુબ સારી છે. છોડને જીવાતો દ્વારા થતા નુકસાનથી પણ બચાવે છે. વર્ષ 2010 સુધી જલાલ યુએઈમાં એકાઉન્ટન્ટ હતા. કેરળથી પરત ફર્યા પછી જ તેણે ખેતીમાં પોતાનો સમય ફાળવવાનું શરૂ કર્યું. કેરળ પાછા ફર્યા પછી લગભગ 20 ગ્રો બેગમાંથી ટેરેસ ગાર્ડન બનાવ્યું.

જેમાં ગાજર, ટામેટાં, લીલા મરચાં અને ઘણી જાતનાં પપૈયા રોપ્યાં છે. આ બગીચો ટેરેસ પર હોવાથી, હું દિવસમાં બે વખત પાણી આપવા માટે સમય કાઢતો હતો. આ સમય દરમિયાન મેં મારા છોડ માટે સિંચાઇ તકનીક અપનાવવાનું નક્કી કર્યું હતું. પરંપરાગત વિકિપીડિયા: સિંચાઈ પ્રણાલીમાં, એક ડોલ પાણીથી ભરેલી હોય છે. જેનાં મધ્યમાં એક છિદ્ર છે, જેના દ્વારા જાડા સુતરાઉ વાટ લાગુ પડે છે.

વાટનો એક છેડો પાણી ખેંચે છે જ્યારે વાટનો બીજો છેડો ગ્રોગ બેગમાંથી પસાર થાય છે જે ટ્રેની ઉપર મૂકવામાં આવે છે. આ રીતે છોડ તેમની જરૂરિયાત મુજબ પાણી લે છે. અહીં એકમાત્ર સમસ્યા એ છે કે તમારે ડોલને પાણીથી ભરવાનું રાખવું પડશે. બિજુએ આ સિસ્ટમમાં કેટલાક સુધારાઓ કરવા અને તેને વધુ અસરકારક બનાવવાનો વિચાર કર્યો.

ડોલમાં પાણી ભરવાને બદલે, તેઓ ડોલને સીધા PVC પાઇપથી જોડતા હતાં. આવી સ્થિતિમાં, જ્યારે ડોલમાંથી પાણી સમાપ્ત થઈ જાય, ત્યારે તમે નળ ચાલુ કરીને પાણી ડોલમાં ભરી શકો છો. એકબીજા સાથે જોડાયેલ પાઈપ ડોલમાં સમાન પ્રમાણમાં પાણી વહન કરે છે. આ સિસ્ટમ પ્રદર્શનો અને ખેતી કાર્યશાળાઓમાં ઘણી લોકપ્રિયતા મેળવી હતી પરંતુ બિજુને એક પ્રતિસાદ મળ્યો કે ઘટતા જતા પાણીનું સ્તર જણાતું નથી.

આ સમસ્યાને હલ કરવા માટે, તેણે વધુ ઉત્પાદન વિકસિત કર્યું અને એક સસ્તી વાલ્વ ઉમેર્યું કે, જ્યારે સિસ્ટમ ટાંકી સાથે જોડાયેલ હોય ત્યારે પાણી આપમેળે પંપ કરી શકે. આ વિક સિંચાઈ પ્રણાલીના એકમમાં, 10 ડોલ એકબીજા સાથે જોડાયેલ છે, જેની કિંમત ફક્ત 3000 રૂપિયા છે. કેરળના કન્નુરના વતની મજુદિને એક યુનિટ ખરીદ્યું છે. તે કહે છે કે, આનાથી તેને ટેરેસ પર કઠોળ અને મરચું સહિત વિવિધ શાકભાજી ઉગાડવામાં મદદ મળી રહી છે.

કેટલીક સરળ ટીપ્સ:
ગ્રોગ બેગની માટી ઓછામાં ઓછી 2 અઠવાડિયા સુધી સૂકવવી જોઈએ. ત્યારપછી જમીનમાં દરરોજ પાણી સાથે ડોલોમાઇટ (મેગ્નેશિયમ અને કેલ્શિયમનું મિશ્રણ) છાંટવું જોઈએ.  વાટ તેને ગ્રો બેગની અંદર રાખતા પહેલા ઓછામાં ઓછા 10 મિનિટ પાણીમાં પલાળી રાખવી જોઈએ. કીડાઓને દૂર રાખવા માટે લસણ અને લીમડાના પાનના મિશ્રણ જેવા કુદરતી જંતુનાશકોનો ઉપયોગ કરો.

જો ઉગાડવાની થેલી સીધી સૂર્યપ્રકાશ હેઠળ રાખવામાં આવે છે, તો ભેજની ખોટ ન થાય તે માટે વૃદ્ધિ થેલીના ખુલ્લા ભાગોને સૂકા પાંદડા અથવા કાગળથી ઢાંકી દો. બીજુ સમજાવે છે, જો સિંચાઇ પ્રણાલીના ત્રણ એકમો હોય, તો તેઓ ખૂબ જ પ્રયત્નો કર્યા વિના આખા વર્ષ માટે સરળતાથી બધી શાકભાજી ઉગાડી શકે છે. અમને આશા છે કે બિજુની તકનીકી તમને આ સિંચાઈ પ્રણાલીનો પ્રયાસ કરવા પ્રેરણા આપી છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post