September 26, 2021

પરંપરાગત ખેતીને બદલે આ ખેડૂતભાઈએ શરુ કરી થાઈ સફરજનની આધુનિક ખેતી- જાણો પાક સંબંધિત સંપૂર્ણ માહિતી

Share post

હરિયાણામાં આવેલ જીંદમાં રહેતા સત્બીર પૂનીયાની વાત કરવાં માટે જઈ રહ્યાં છે. સત્બીરે 60 ની ઉંમર વટાવી દીધી છે પરંતુ ઉત્કટ તથા જુસ્સો અત્યારે યુવા જેવો છે. 3 વર્ષ પહેલા તેણે થાઇ સફરજન, જામફળ અને જૈવિક શાકભાજીની ખેતીની શરૂઆત કરી હતી. આજે તેઓ 16 એકર જમીનમાં ખેતી કરે છે. તેમણે અનેક લોકોને રોજગાર આપ્યો છે. તેઓ દર વર્ષે 40 લાખ રૂપિયાની કમાણી કરે છે. તેના ગામની આજુબાજુમાં તે હવે બેર અંકલ તરીકે ઓળખાય છે.

સત્બીરે કૃષિ ક્ષેત્રે સ્નાતક કર્યું હતું. ત્યારપછી ખેતીની શરૂઆત કરી હતી. તેઓ જણાવે છે કે, આની પહેલા હું પરંપરાગત ખેતી કરતો હતો પણ તે કમાતો ન હતો. ત્યારપછી મેં ધંધો શરૂ કર્યો હતો. અંદાજે 20 વર્ષથી વ્યસ્ત છે. કમાણી સારી ચાલી રહી હતી પણ મને સંતોષ મળી રહ્યો નથી. તેથી હું હંમેશાં વિચારતો હતો કે, હવે મારે ધંધો છોડીને કંઈક બીજું કરવું જોઈએ કે, જેથી સામાજિક કાર્ય પણ થઈ શકે.

25,000 રૂપિયાથી કરી શરૂઆત :
સત્બીર પોતાના વિશે કહે છે કે, હું જુદા જુદા રાજ્યોમાં ફરું છું. આ સમય દરમિયાન મને એક જગ્યાએ થાઇ એપલ પ્લમ વિશે ખબર પડી હતી. પછી વર્ષ 2017 માં મેં તેના રોપાઓ રાયપુરથી મંગાવ્યા હતાં. જે મને પ્લાન્ટ દીઠ 70 રૂપિયામાં મળ્યું છે. તે વર્ષે, મારા 25,000 રૂપિયા થાઇ સફરજનની ખેતીમાં ખર્ચ કરવામાં આવ્યા હતા. તેની સાથે જામફળ અને લીંબુના છોડ પણ રોપ્યા હતા.

જ્યારે તેઓએ ખેતરમાં છોડ રોપ્યા ત્યારે લોકોએ તેમની મજાક ઉડાવી હતી. ઘરના લોકો પણ વિરોધ કરી રહ્યા હતા. તેઓએ કહ્યું, આ જંગલી છોડ શું લાવ્યો? આની પહેલા જ વર્ષમાં મને ખુબ સારો પ્રતિસાદ મળ્યો અને ઉત્પાદન ખુબ સારું રહ્યું હતું. આનાથી મારો આત્મવિશ્વાસ વધ્યો તેમજ આવતા વર્ષથી મેં ખેતીનો વ્યાપ વધાર્યો હતો. હવે ફળોની સાથે શાકભાજીનું પણ વાવેતર થવા લાગ્યું છે. આજે તેના બગીચામાં 10,000થી વધુ છોડ છે. દૂર-દૂરથી આવેલ ખેડુતો તેમના ખેતીના નમૂનાને સમજવા માટે આવે છે. હરિયાણાના કૃષિ મંત્રીએ તેમનું સન્માન પણ કર્યું છે.

માર્કેટિંગ કેવી રીતે કરવું?
માર્કેટિંગ અંગે સત્બીર કહે છે કે, શરૂઆતમાં હું મંડીઓમાં જઈને મારું ઉત્પાદન વેચતો પરંતુ પછી મેં જુદા જુદા સ્થળોએ સ્ટોલ શરૂ કર્યા. મારા ધંધાને ઘણી શક્તિ આપી. હવે ઘણા લોકો મારા ખેતરમાંથી જ ઉત્પાદન ખરીદે છે. લોકડાઉન દરમિયાન, હું લોકોના ઘરોમાં ફળો અને શાકભાજી લઈને જતો હતો. ભૂગર્ભજળનું સ્તર ખૂબ નીચે છે. સત્બીરે કેનાલના પાણીને સંગ્રહિત કરવાની યોજના બનાવીને કુલ 21 લાખ લિટર ક્ષમતાની ટાંકી તૈયાર કરીને તેમાં પાણી બચાવ્યું હતું. હવે આની મદદથી, તેઓ આખા પાકને સિંચન કરે છે.

કેવી રીતે ખેતી કરે છે?
આ પાકની ખેતી વર્ષમાં બે વાર કરવામાં આવે છે. એક ફેબ્રુઆરીથી માર્ચ અને બીજું જુલાઈથી ડિસેમ્બર સુધી કરવામાં આવે છે. તેને કોઈ ખાસ પ્રકારની માટીની જરૂર હોતી નથી. તમે તેને કોઈપણ જમીનમાં ખેતી કરી શકો છો. વળી, તેમાં પાણીની ઓછી જરૂરિયાત રહે છે. એક સિઝનમાં બે કે ત્રણ વાર સિંચાઈની જરૂર પડે છે. આજકાલ આ જાતિના છોડ દેશમાં ઘણી જગ્યાએ જોવા મળે છે. આ છોડ માત્ર 1 વર્ષમાં તૈયાર થઈ જાય છે. સત્બીર સમજાવે છે કે, ફક્ત ઝાડને બદલે પ્લમ પ્લાન્ટ રાખીને આપણે વધુ સારા પાક મેળવી શકીએ છીએ. તેથી જ દર વર્ષે 5-6 ઇંચની ખેતી કરવી જોઈએ.

કેટલી કમાણી કરે છે?
સત્બીર કહે છે કે એક એકર જમીનમાં થાઇ સફરજનની ખેતી કરવા માટે દોઢ લાખ રૂપિયા ખર્ચ થાય છે. તે લગભગ 170 છોડ લે છે જે એક વર્ષમાં તૈયાર થાય છે. પ્રથમ વર્ષે, 30 થી 40 કિલો છોડ એક પ્લમનું ઉત્પાદન કરે છે. પરંતુ ધીમે ધીમે ઉત્પાદન વધવાનું શરૂ થાય છે. ઉત્પાદન ત્રણ-ચાર વર્ષમાં એક ક્વિન્ટલ સુધી પહોંચે છે. એક છોડ 20 વર્ષ સુધી ફળ આપે છે. તેઓ કહે છે કે જો આપણે આ પ્લમ બજારમાં 35 રૂપિયા પ્રતિ કિલોમાં વેચીએ તો પણ વર્ષમાં 4 લાખ રૂપિયા સરળતાથી મળી શકે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post