September 22, 2021

ખેતીક્ષેત્રમાં ‘હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમ’ ખેડૂતોને કઈ રીતે ઉપયોગી બને છે અને કેવી રીતે કાર્ય કરે છે? – જાણો વિગતવાર

Share post

હાલમાં દેશનાં તમામ ખેડૂતો ન્યાય મેળવવાં માટે દિલ્હીમાં આંદોલન કરીને આક્રમક રીતે વિરોધ કરી રહ્યાં છે. સોશિયલ મીડિયા પર અવારનવાર એવી કેટલીક જાણકારીઓ સામે આવતી રહેતી હોય છે કે, જે ખેડૂતોની માટે પ્રેરણારૂપ તેમજ ઉપયોગી બનતી હોય છે. હાલમાં પણ બદલાતા સમયની સાથે ખેતીમાં કઈક નવું કરી બતાવવાની ઇચ્છા ધરાવનાર ખેડૂતોની માટે એક જાણકારી સામે આવી રહી છે.

હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો ઇતિહાસ:
વિશ્વની સૌપ્રથમ હાઇડ્રોલિક મશીન જોસેફ બ્રમહ દ્વારા વર્ષ 1795 માં એક પ્રેસ તરીકે બનાવવામાં આવી હતી. વર્ષ 1956 માં, અમેરિકાના ફ્રેન્કલિન વિક્કરોએ હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમ્સમાં નવી શોધ કરી હતી. જેને લીધે તેમને ‘ફાધર ઓફ ઔદ્યોગિક હાઇડ્રોલિક્સ’ કહેવામાં આવે છે. સમય પસાર થતાં, હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમમાં ઘણા ફેરફારો કરવામાં આવ્યા. આમાંનો એક ફેરફાર કૃષિ ક્ષેત્રની હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમમાં પણ થયો છે. આ પદ્ધતિથી ખેતી સાથે જોડાયેલ અનેક જટિલ સમસ્યાઓ હળવી થઈ છે.

હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમની કાર્યશૈલી:
હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો ઉપયોગ ખેડૂતોએ સુરક્ષિત રીતે કરવો જોઈએ. આની માટે, હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમને સમજવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ટ્રેક્ટરમાં સ્થાપિત હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમ એ અદ્યતન એન્જિનિયરિંગનો એક અનન્ય ભાગ છે. ટ્રેક્ટરોમાં મોટાભાગે ખુલ્લી અને બંધ હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમ્સ હોય છે. હાઇડ્રોલિક મશીનમાં દબાણ પ્રવાહી દ્વારા આપવામાં આવે છે. આવા મશીનને સંચાલિત કરવા માટે પ્રવાહી શક્તિ ઉપયોગી છે. આ પ્રકારનાં મશીનમાં, હાઇડ્રોલિક પ્રવાહીને મશીન પર વ્યક્તિગત હાઇડ્રોલિક મોટર અને હાઇડ્રોલિક સિલિન્ડરમાં નાખવામાં આવે છે, જેનાથી ઉપકરણને ઉપર અને નીચે થવાની મંજૂરી મળે છે. આમાં, હાઇડ્રોલિક ઊર્જાને યાંત્રિક ઊર્જામાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે છે.

ટ્રેક્ટર હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો હેતુ:
ટ્રેક્ટર હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો મુખ્ય ઉદ્દેશ પ્રવાહી ગતિશીલતા દ્વારા સરળતાથી વિવિધ કૃષિ કાર્યો કરવાનો છે. આની માટે, ટ્રેક્ટરના બ્રેક્સ અને સ્ટીઅરિંગનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમની મદદથી, ટ્રેક્ટરના વિવિધ કૃષિ ઉપકરણો સરળતાથી ઉભા કરી શકાય છે. હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો સૌથી મૂળભૂત સિદ્ધાંત એ છે કે, પ્રવાહીનું દબાણ સર્વત્ર સમાન છે. હાઇડ્રોલિક સિલિન્ડરોમાં ઊચા દબાણને કારણે પિસ્ટનના બંને છેડાને વધુ ઝડપે કરે છે.

કયા વિસ્તારોમાં હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમનો ઉપયોગ કરી શકાય છે?
જેનો ઉપયોગ JCB, બુલડોઝર, ખાણકામ ક્ષેત્ર, તમામ ટ્રેક્ટર સંચાલિત ઉપકરણોના મશીનમાં થાય છે. કૃષિ ક્ષેત્રમાં ખેતી, વાવણી, પ્લાન્ટ ટ્રાન્સપ્લાન્ટ અને ખેતીની અન્ય તમામ પ્રવૃત્તિઓ જેવી કે, ટ્રોલીઓ, ખેડૂત વગેરે આ સિસ્ટમમાંથી થઈ શકે છે. આવા કામો માટે ઓછામાં ઓછું કુલ 55 HP ટ્રેક્ટર હોવું જરૂરી છે. આ સિસ્ટમ ખૂબ જ સરળ છે.

ખેતીમાં હાઇડ્રોલિક્સની ભૂમિકા:
કૃષિપ્રધાન દેશ હોવાને કારણે દેશની લગભગ 60% વસ્તી કૃષિ ક્ષેત્ર સાથે જોડાયેલી છે. આજે પણ કૃષિ કાર્ય મોટેભાગે પરંપરાગત અથવા જૂની રીતે કરવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે, ખેડૂતને વધુ ખર્ચ અને ખેતીમાં નફો ઓછો મળી રહ્યો છે. હાઇડ્રોલિક સાધનો અને નવી કૃષિ મશીનરી દ્વારા, ખેતીમાં કાર્યક્ષમતા શરૂ થઈ છે તેમજ ઉત્પાદકતા પણ વધારી શકાય છે.અગાઉની તુલનામાં, આજની હાઇડ્રોલિક્સ સિસ્ટમ્સમાં પ્રવાહીનું પ્રમાણ અને ઇલેક્ટ્રોનિક નિયંત્રણમાં વધારો થયો છે. આની પહેલાં, કૃષિ મશીનરીઓ સાંકળોની મદદથી ઘણી વસ્તુઓ ચલાવતો હતો પરંતુ આજે હાઇડ્રોલિક સિસ્ટમ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે, તેની ક્ષમતા કૃષિ કાર્ય માટે વધુ અને સચોટ છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post