September 26, 2021

70,000 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના દરે વેચાતી કાકડીનું વાવેતર કરીને અહીંના ખેડૂતો થઇ રહ્યાં છે માલામાલ- જાણો ખાસિયતો વિશે

Share post

સોશિયલ મીડિયામાં અવારનવાર આશ્વર્યજનક જાણકારીઓ સામે આવતી રહેતી હોય છે. હાલમાં પણ આવી જ એક જાણકારી સામે આવી રહી છે. ભારત એક કૃષિપ્રધાન દેશ છે તેમજ દેશના ખેડૂતો પર સમગ્ર દેશને ખુબ ગર્વ છે અણી સાથે જ ખેડૂતો પર ભારતવાસીઓને ખુબ ગર્વ છે. માત્ર 1 કિલો કાકડી કુલ 70,000 રૂપિયાનાં હિસાબેથી વેચાય છે.

લોકો શરીરને ઠંડુ રાખવા માટે ઘણીવાર ઉનાળામાં કાકડીનું સેવન કરતાં હોય છે. તે જીભનો સ્વાદ જાળવી રાખે છે તથા શરીરમાં પાણીની કમીને પણ પૂર્ણ કરે છે પરંતુ તમે કાકડીની ખરીદી કરવા માટે કુલ 70,000 રૂપિયા ખર્ચ કરી શકો છો? આજે અમે તમને આવી કાકડીઓ વિશે જણાવવા માટે જઈ રહ્યા છીએ, તે કાકડી સાદી નથી, તેનું નામ છે સમુદ્ર કાકડી.

દરિયાઈ કાકડીની લંબાઈ સામાન્ય રીતે 10 થઈ લઈને 30 સેમી જેટલું હોય છે. અને તેઓ કદમાં ઓછામાં ઓછા 3 મીમી છે. તેઓ દેખાવમાં ગોળ હોય છે. આ કાકડી ફળ અથવા વનસ્પતિ નહીં પણ દરિયાઇ પ્રાણી છે. ચીનના લોકો આ કાકડીના ખૂબ જ શોખથી ખાય છે. માત્ર 1 કિલો સમુદ્રી કાકડી C-કાકડીની કિંમત અંદાજે 1,000 ડોલર હોય છે.

માર્કેટમાં વેચવા માટે આ કાકડી ઓછામાં ઓછી કુલ 400 ગ્રામ હોવી જોઈએ. જ્યારે પુખ્ત વયની કાકડી માત્ર 450 ગ્રામમાં શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. માર્કેટમાં વેચાય તેની પહેલાં તેને નીચેથી કાપીને જમીનમાં દબાવવામાં આવે છે. તેને જમીનમાંથી કાઢ્યા બાદ રાંધવામાં આવે છે. ત્યારપછી જ આ ગ્રાહકોને વેચવામાં આવે છે. કાકડીનું સેવન કરતા પહેલા તેને ફરીથી પાણીમાં ડૂબાડવામાં આવે છે.

જેને લીધે જ તે ખૂબ નરમ થઈ જાય છે. જો તમે ઇચ્છો તો તમે તેને કચુંબર તરીકે કાપી શકો છો તથા પ્લેટ પર સજાવટ કરી શકો છો અથવા તો તમે તેને કચુંબર તરીકે ખાઈ શકો છો. આ કાકડીની આંતરરાષ્ટ્રીય માર્કેટમાં ખૂબ ઉચી કિંમત છે. તે એક પ્રાણી છે કે, જે ઇકોસિસ્ટમ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તે બરાબર રેતી જેવું છે તેમજ પાણીમાં રહીને કચરો, માઇક્રો યુનિટ્સ, બેક્ટેરિયા જેવી ચીજો સાફ કરે છે. મેડાગાસ્કરના કાંઠે 1 કિમી દૂર ટોમ પોલોમાં કુકમ્બરની ખેતી કરવામાં આવી રહી છે.

અહીં ગામના લોકો બ્લુ વેન્ચર નામની NGOની મદદથી ખેતર બનાવે છે. ત્યારપછી, ગરીબી રેખાના કુલ 70% ની નીચે રહેતા લોકો તેમજ સામાન્ય લોકોના જીવન ધોરણમાં નોંધપાત્ર સુધારો થઈ રહ્યો છે. એવો અંદાજ રહેલો છે કે, દરિયામાં કુલ 1,200 થી વધારે પ્રજાતિઓ સી કાકડી રહેલી છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post