September 26, 2021

સુરતના ખેડૂતે નેધરલેન્ડથી બીજ મંગાવીને કરી પાંચ અલગ-અલગ રંગના કેપ્સીકમ મરચાની સફળ ખેતી 

Share post

નેધરલેન્ડ્સના શિમલા મરચા હવે સુરતના ઓલપાડમાં ઉપલબ્ધ છે. દરિયાકાંઠાના ખેડૂતે ગ્રીનહાઉસીસમાં નવો પ્રયોગ કર્યો છે. જેમાં તેણે નેધરલેન્ડથી બીજ વાવ્યા છે. તેઓ લીલાની સાથે કેપ્સિકમના અન્ય પાંચ શેડની ખેતી કરી રહ્યા છે.

સુરત જિલ્લાના ઓલપાડ તાલુકાના કરંજ ગામના એક પ્રગતિશીલ ખેડૂતે ખેતીમાં બદલાવ લાવી ચાલુ વરસે નેધરલેન્ડ બ્રીડના કલર કેપ્સીકમ મરચાની સફળ ખેતી કરી ભારે ઉત્પાદન મેળવ્યું છે. પરંતુ આ ખેતી ભારે ખર્ચાળ હોવાથી મોંઘા બિયારણ અને ગ્રીન હાઉસ બનાવવા લાખો રૂપિયાનો ખર્ચ કરવો પડ્યો છે.

થોડા દિવસ પહેલા જ રાષ્ટ્રીય ખેડૂત દિવસ છે અને કૃષિ દેશના દરિયાકાંઠાના ગામોમાં ખેડૂત શાકભાજી, ડાંગર અને શેરડી ઉગાડતા કંટાળી ગયા છે અને હવે તે આધુનિક ખેતી તરફ વળ્યા છે. સુરત જિલ્લાના ઓલાપડ તાલુકાના કરંજ ગામના ખેડૂત ચેતનભાઇ પટેલ છેલ્લા 20 વર્ષથી ખેતીકામ કરે છે. શેરડી અને ડાંગર એ આ ક્ષેત્રનો મુખ્ય પાક રહ્યો છે.

જો કે, દિવસેને દિવસે ખેતી મોંઘી થવાની સાથે, તેણે તેના ખેતરમાં ગ્રીનહાઉસ બનાવ્યા અને શરૂઆતમાં જર્બીરાની ખેતી શરૂ કરી. જો કે એક સેમિનારથી તેમનું જીવન બદલાઈ ગયું. ચેતનભાઇએ નેધરલેન્ડથી 50,000 રૂપિયામાં બીજ મંગાવ્યા અને પોતાના ખેતરમાં રોપ્યા હતા.

જુલાઈમાં તેણે રોપાઓ રોપ્યા હતા. આ પાક 8 થી 9 મહિના જૂનો છે. લીલી કેપ્સિકમની કિંમત પ્રતિ કિલો 8 થી 10 રૂપિયા છે. જો કે, લીલી રંગની સાથે પાંચ વિવિધ રંગીન કેપ્સિકમ જાતો અહીં ઉત્પન્ન થાય છે. સરેરાશ ભાવ પ્રતિ કિલો 130 થી 150 રૂપિયા છે. જેના કારણે સારી એવી કમાણી થઈ રહી છે. પરંતુ હાલમાં કોરોના રોગચાળા અને રાત્રિના સમયે કર્ફ્યુના કારણે લગ્નો વિક્ષેપિત કરી રહેલા કેપ્સિકમના ભાવમાં પણ ઘટાડો જોવા મળ્યો છે.

ખેડૂત ચેતન પટેલે જણાવ્યું હતું કે, તેમણે વિવિધ પ્રકારનું નેધરલેન્ડથી મેળવ્યું હતું અને સામાન્ય રીતે કાપણી 120 દિવસમાં કરવામાં આવે છે. કેપ્સિકમનો ઉપયોગ મોટા હોટલ મોલ્સમાં થાય છે, તેથી તેની કિંમત 130 થી 150 હોવી જોઈએ, પરંતુ કોરોનાને કારણે કિંમત ઓછી છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post