September 26, 2021

પીએચડી હોવા છતાં શરુ કરી ગલગોટાની ખેતી, હાલમાં એક એકરથી થઇ રહી છે આટલા લાખની કમાણી 

Share post

વડાપ્રધાનના ખેડુતોની આવક બમણી થવાની પ્રેરણાથી, ગોંડાના યુવાને 1 એકરમાં ગલગોટા ફૂલ રોપ્યું જેનાથી ઓછામાં વધુ આવક થાય. સપ્ટેમ્બર મહિનાથી ઉગી રહેલા ફૂલથી એક એકરના ખેતરમાં બે લાખ રૂપિયાથી વધુના ફૂલો વેચાયા છે અને ખર્ચ આશરે ચાલીસ હજાર રૂપિયા છે. એટલું જ નહીં, આ યુવા ખેડૂતે સાત એકરમાં કેળાનો પાક પણ વાવ્યો છે.

જિલ્લાના માણકાપુર તહસીલ અંતર્ગત અલીનગર ગામમાં રહેતા તબીબ અનિલ શ્રીવાસ્તવે જણાવ્યું કે, તેણે ઘરે રહીને કંઇક કરવાનું નક્કી કર્યું છે. પછી ખેતી કરવાનો વિચાર આવ્યો. પરંપરાગત ખેતીમાં કોઈ આવક થતી નથી, આને લીધે, ફળો, શાકભાજી વગેરેના વાવેતર વિશે વિચારવાનું શરૂ કર્યું અને તેના વિશે માહિતી મેળવી. ડો. અનિલ બોટનીથી પીએચડી કરે છે. પીએચડી કર્યા પછી, તેણે પોતાના ગામમાં કંઈક કરવાનું નક્કી કર્યું અને ખેતી શરૂ કરી.

તેમણે જણાવ્યું કે, તેઓ ગોંડામાં બાગાયતીના નાયબ નિયામક અનિસ શ્રીવાસ્તવને મળ્યા. તેમણે મેરીગોલ્ડની ખેતી કરવાની સલાહ આપી. તેને વિગતવાર સમજાવ્યો. ત્યારબાદ અમે ઓગસ્ટમાં એક એકરમાં ગલગોટા વાવ્યું. ગલગોટાના વાવેતરની કિંમત નજીવી છે. તેણે કહ્યું કે, હું તેના બનારસથી બીજ લાવ્યો છું. તેમાં પુસા બંસાતી અને પુસા નારંગી જાતનાં છોડ રોપવામાં આવ્યા છે. હવે તેનો છેલ્લો સમય ચાલી રહ્યો છે. પછી દરરોજ 40 કિલો ફૂલ આવે છે.

તેમણે કહ્યું કે, તેમાં ચાર ટ્રોલી કમ્પોસ્ટ કમ્પોસ્ટ અને એક કોથળો ડીએપી મૂકવામાં આવ્યો છે. વીસ હજાર રૂપિયાનું બીજ લીધું હતું. આ પછી મજૂરી ખર્ચ આવે છે, ફૂલો વેચાય છે અને હું આપું છું. ઘરનો ખર્ચ ત્યાં વીસ હજાર રૂપિયા હતો અને ખેતીનો ખર્ચ થતો હતો. આ પછી મજૂર વગેરેને આપ્યા બાદ દોઢ લાખ રૂપિયાની બચત થઈ છે.

અનિલ શ્રીવાસ્તવે કહ્યું કે, હું એક એકરમાં મેરીગોલ્ડ ફૂલો રોપવા જાઉં છું. તે લગ્નની સીઝનમાં સારી વેચે છે. તેને માર્કેટમાં તોડવાની જરૂર નથી. માળી ખેતરમાં આવે છે અને ત્યાંથી દૂર જાય છે. તેઓ તેમને બજારમાં લઈ જવા કરતાં થોડી ઓછી કિંમત લે છે, પરંતુ ત્યાં પરિવહનનો ખર્ચ બાકી છે. આ કારણોસર, બધું ઉમેર્યા પછી, તે બરાબર રહે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post