September 17, 2021

60 લાખની એક કિલો વેચાય છે આ શાકભાજી, ખેડૂતો કરી રહ્યા છે કરોડોની કમાણી

Share post

તમે અનેક ઔષધિઓ વિશે સાંભળ્યું હશે, પરંતુ તમે વિશ્વની સૌથી મોંઘી ઔષધિ વિશે વાંચ્યું છે? અમે એવી જડીબુટ્ટી વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ કે, જેની કિંમત સોના કરતા પણ વધારે છે. જો 10 ગ્રામ સોનાની કિંમત કુલ 50,000 રૂપિયા છે, તો આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સુકા સ્થિતિમાં ઔષધિની કિંમત કુલ 60 લાખ રૂપિયા પ્રતિ કિલો છે.

તેમાં એવા શક્તિશાળી અને ઔષધીય ગુણધર્મો છે કે, તમામ ઔષધિ તેની સામે નિષ્ફળ જાય છે. પુરુષોની નબળાઇ દૂર કરવાથી લઈને કેન્સર સહિતના અનેક પ્રકારના રોગોમાં તેનો ઉપયોગ થાય છે. આટલું જ નહીં, ઘણા ખેલાડીઓ અથવા રેસલર્સ પણ તેનો ઉપયોગ કરે છે. તેમાં રહેલાં શક્તિશાળી ગુણધર્મોને કારણે તેને ‘હિમાલય વાયેગ્રા’ પણ કહેવામાં આવે છે.

કૃમિ ઔષધિનું મુખ્ય કારણ એ છે કે, તેના ઉપયોગથી આરોગ્ય પર કોઈ આડઅસર થતી નથી. આયુર્વેદ મુજબ કિડની રોગ અને શ્વસન સંબંધીત સમસ્યાઓ પણ દૂર થાય છે. આટલું જ નહીં પણ તેનું સેવન કરવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ખૂબ મજબૂત બને છે. આ જ કારણ રહેલું છે કે, તે વિશ્વની સૌથી મોંઘી ઔષધિ છે.

કૃમિ ઔષધિનું વૈજ્ઞાનિક નામ :
કૃમિ જડીબુટ્ટી એક પ્રકારનું ફૂગ છે કે, જેનું વૈજ્ઞાનિક નામ ‘કોર્ડિસેપ્સ સિનેનેસિસ’ છે. અંગ્રેજીમાં, તેને કોર્ડીસેપ્સ મશરૂમ પણ કહેવામાં આવે છે. તે હિમાલયના દુર્ગમ વિસ્તારોમાં જોવા મળે છે. તેને કીડોનું ટોળું કહેવા પાછળનું સત્ય એ છે કે, તે એક કીડો જેવું લાગે છે. તેમાં અડધો કૃમિ અને અડધી વનસ્પતિ શામેલ છે, જેના કારણે તે ભારતમાં કૃમિના ટોળા તરીકે ઓળખાય છે.

કોર્ડીસેપ્સ સિનેનેસિસ કેવી રીતે થાય છે ?
તેમાં રહેલ શક્તિશાળી તત્વો અનુસાર તેની કિંમત છે. ચીનમાં, તેને ‘યર્ષગુમ્બા’ તરીકે પણ ઓળખાય છે. ‘યશગુમ્બા’ એ જંગલી મશરૂમનો એક પ્રકાર છે કે, જે કેટરપિલરની હત્યા કરીને કોઈ ચોક્કસ જંતુ પર ઉગે છે. તેના પર કેટરપિલર અથવા પટલ ઉગે તે જંતુનું નામ ‘હેપીલસ ફેબ્યુઅસ’ રાખવામાં આવ્યું છે, તેથી તેનું વૈજ્ઞાનિક નામ ‘કોર્ડીસેપ્સ સિનેનેસિસ’ છે.

આ ઔષધિ ક્યાં મળે છે?
હિમાલયના દુર્ગમ વિસ્તારોમાં આ ઔષધી ઉત્પન્ન થાય છે. આશરે 3,500 મીટરની પર્વતોની ઊંચાઇવાળા વિસ્તારોના લોકો આનાથી સારી રીતે માહિતગાર છે, કારણ કે, તે આ વિસ્તારોમાં ઉત્પન્ન થાય છે. ચાઇનામાં આવેલ ઉત્તરાખંડ, લદ્દાખ અને હિમાલયના દુર્ગમ વિસ્તારોમાં મે અને જુલાઈ માસની વચ્ચે બરફ ઓગળવા લાગે ત્યારે તેનું ચક્ર ખીલવાનું શરૂ થાય છે.

ચમોલી અને ઉત્તરાખંડના કુમાઉ ડિવિઝનમાં ધરચુલામાં પણ ઘણા પરિવારોની આવકનું સાધન છે. અહીંના લોકો તેને એકત્રિત કરીને વેચે છે. તમને જણાવી દઈએ કે, તેના મોંઘા ભાવને કારણે તેની દાણચોરી પર પ્રતિબંધ છે. ઘણી વખત, જીવજંતુઓ જંતુઓ પણ પકડે છે. ભારતમાં ઉત્તરાખંડ ઉપરાંત નેપાળ, ભૂતાન અને ચીનના હિમાલયના પ્રદેશોમાં પણ જોવા મળે છે.

કૃમિમાં રહેલ ઘટકો:
આ ફૂગમાં પ્રોટીન, પેપ્ટાઇડ્સ, વિટામિન B -1, B -2, B -12 અને એમિનો એસિડ સહિતના ઘણા પોષક તત્વો રહેલાં હોય છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post