September 26, 2021

‘મોદી’ નામના આ ઘેટાની કિંમત અને ખાસિયતો જાણી આંખે અંધારા આવી જશે, જાણો અહીં

Share post

મહારાષ્ટ્રના સાંગલી જીલ્લામાં અનોખા દેખાવ અને સારી ગુણવત્તાવાળા માંસ માટે પ્રખ્યાત ‘મડાગ્યાલ’ જાતિના ઘેટાંને 70 લાખ રૂપિયામાં ખરીદવાની ઓફર કરવામાં આવી હતી, પરંતુ ઘેટાના માલિકે તેને વેચવાની ના પાડી અને તેની કિંમત 1.5 કરોડ રૂપિયા રાખી દીધી. મંજૂર મેડગાયલ જાતિનું ઘેટું સાંગલીની જાટ તહસીલમાં જોવા મળે છે અને તે અન્ય જાતિઓ કરતા કદમાં મોટી છે. ઘેટાં સંવર્ધક (બ્રીડર) ખૂબ સારી લાક્ષણિકતાઓવાળી આ જાતિની વધુ માંગ છે.

ઊંચા ભાવ હોવા છતાં માલિકે વેચાણ કર્યું ન હતું…
એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે રાજ્યનો પશુપાલન વિભાગ પણ સતત તેના મૂળ સ્થાનેથી વધારીને મેડગાયલ જાતિની સંખ્યા વધારવા પ્રયાસ કરી રહ્યો છે. જાતિનું નામ જાટ તહસીલના મડાગ્યાલ ગામનું નામ આપવામાં આવ્યું છે.

સાંગલીની અટપાડી તહસીલના શીપપ્લક બાબુ મેતકરી પાસે 200 ઘેટાં છે અને જ્યારે એક ખરીદકે a૦ લાખમાં મેળામાં ઘેટાં ખરીદવાની ઓફર કરી હતી, પરંતુ તે વધારે ભાવ હોવા છતાં વેચ્યો નહીં ત્યારે તેને ઝડપી લેવામાં આવ્યો હતો.

ઘેટાંને ‘મોદી’ નામ મળ્યું
મેટકરીએ કહ્યું, આ ઘેટાંનું સાચું નામ સરજા છે. લોકોએ તેની સરખામણી વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી સાથે શરૂ કરી, તેથી તેને ‘મોદી’ નામ મળ્યું. લોકો કહે છે કે, જે રીતે મોદી તમામ ચૂંટણી જીત્યા અને વડા પ્રધાન બન્યા, તે જ રીતે, કયા વાજબી કે બજારમાં સરજાને સ્થળ પર લઈ જવામાં આવ્યા. મેટકરીએ કહ્યું કે સરજા તેમના અને તેના પરિવાર માટે ‘શુભ’ છે, તેથી તે તેને વેચવા માંગતો નથી.

એક ઘેટાંની ખૂબ આવક થાય છે
મેટકારીએ કહ્યું, મેં તે ખરીદનારને વેચવાનો ઇનકાર કર્યો હતો જેણે 70 લાખ રૂપિયાની ઓફર કરી હતી, પરંતુ જ્યારે તેણે આગ્રહ કર્યો ત્યારે મેં તેને 1.50 કરોડની કિંમતનું કહ્યું કારણ કે મને ખબર છે કે ઘેટાં માટે આટલી મોટી રકમ કોઈ ખર્ચ કરશે નહીં. તેમણે દાવો કર્યો, અમે બે-ત્રણ પેઢીઓથી પશુપાલન વ્યવસાયમાં છીએ પરંતુ છેલ્લા બે વર્ષથી સરજાના કારણે અમને ફાયદો થયો. આ ભોળું પાંચ લાખથી 10 લાખ રૂપિયામાં વેચે છે.

સાંગલી જિલ્લામાં ઘેટાંની સંખ્યા 1.50 લાખ છે
મહારાષ્ટ્ર ઘેટા અને બકરી વિકાસ નિગમના સહાયક નિયામક ડો.સચિન ટેકડેએ જણાવ્યું હતું કે, વિશેષ ગુણો અને દુષ્કાળગ્રસ્ત વાતાવરણને સંતુલિત કરવાને કારણે પશુપાલન વિભાગે આ જાતિની સંખ્યામાં વધારો કરવાનો નિર્ણય કર્યો છે.

છેલ્લા ઘણાં વર્ષોથી મેડાગાયલ જાતિનું સંશોધન કરી રહેલા ટેકેડે જણાવ્યું હતું કે, 2003 માં એક સર્વે દરમિયાન જાણવા મળ્યું હતું કે સાંગલી જિલ્લામાં શુદ્ધ મેડાગાયલ જાતિના 5,319 ઘેટાં છે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે પ્રયત્નો પછી, સાંગલી જિલ્લામાં ઘેટાંની સંખ્યા હવે 1.50 લાખથી વધુ છે, જેમાં મુખ્યત્વે મેડાગાયલ જાતિના ઘેટાં શામેલ છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post