September 22, 2021

ખેતરની પડતર વાડમાં મફતમાં આ ઔષધી ઉગાડી કરો ઊંચામાં ઉંચી કમાણી- જાણો કેવી રીતે? 

Share post

જયારે નિંદામણ દૂર કરવાની ખતરનાક દવા ન હતી ત્યારે ખેડૂતોની વાડમાં વેલ પર આ કાંચકા – કાંચકો થતો હતો. હાલ ખડનાશક દવાએ એનો ખાત્મ બોલાવ્યો છે. જ્યાં ખડનાશક દવા છંટાતી નથી ત્યાં વનવગડામાં એ થાય છે. કાંચકાનાં ઘણા અદ્દભુત ઉપયોગો બહાર આવ્યા છે. વિદેશમાં તે વિશેનાં સંશોધનો થયા છે એમાં મેલેરિયા તેમજ કેન્સરનાં કોષ તેમજ શરીરની ગાંઠને ઓગાળવામાં એનો સારો ઉપયોગ થઈ શકે છે. વાડમાં ઉગાડવા માટે સારી એવી વનસ્પતિ છે. ગુજરાત રાજ્યમાં આશરે બધા 50 લાખ ખેડૂતો તે વાડમાં ઉગાડીને જાતે તેનું ચૂર્ણ બનાવીને કમાણી કરી શકાય છે.

બીજ ભૂરા કલરનાં હોય છે, આંખની કીકી જેવા લાગે છે, તેનું સંસ્કૃત નામ કુબેરક્ષી નામ છે. એનો મતલબ કુબેર છે, જે ધનિકનો હિંદુ દેવ છે. તાવ નટ તરીકે ઓળખવવામાં આવે છે. વટાણા કુટુંબની વનસ્પતિ છે. વજ્ર જેવાં બીજ, હીરા જેવો તેનો સખત સ્વભાવ છે. છાલ શુદ્ધિકરણ માટે વાપરવામાં આવે છે. કાંચકા – સિઝાલપિનિયા બોન્ડક, Fever Nut – Caesalpinia bonduc જે સિઝાલપિનિએસી કુળની છે. caesalpinia cristaનો ઉપયોગ ગુજરાત રાજ્યમાં બધા ઘરમાં થતો હતો.

હાલ એનું કોઈ મહત્વ નથી રહ્યું. કેમ કે, તે સરળતાથી મળતી વેલાનો ઠળિયો હતો. શુષ્ક તેમજ ભેજવાળા પાનખર જંગલો, દરિયાકાંઠાનાં વિસ્તારો, અંતરિયાળ જંગલો તેમજ ગૌણ જંગલોમાં ઉગે છે. 5-7.5 લાંબા તેમજ 4.5 સે.મી. બીજ હોય છે. બારેમાસ લીલો રહેતો વેલની જેમ આધારની સાથે ચડતો કાંટાળો છોડ છે. એને પીળા ફૂલ આવે બાદ ફળ બેસે તેમજ પાકે તે સમયે એટલા સખત હોય છે કે, એને ભાંગવા માટે હથોડી અથવા પથ્થરનો ઉપયોગ થાય છે. અખરોટની જેમ. જેનાં ચોરસ ચપટા સખત કઠણ ફળને અથવા નટને કાકચિયો અથવા સાગરગોટા કહે છે. પાણી હોય ત્યાં આ થાય છે. તે બહુ જ કડવી છે. એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો માટે જાણીતી છે.

તાવ તેમજ પેટ માટે ઉપયોગી
અજમો, સંચળ તેમજ કાચકાનાં બીજનું ચૂર્ણ કરીને તેને સરખા ભાગે લઈને પા ચમચી રોજ સવારનાં સમયે 8 દિવસ લેવાથી પેટનાં કૃમિ નિકળી જાય છે, એવું આયુર્વેદ જણાવે છે. બાદ ભૂખ લાગે, ગેસ મટે, મળ સાફ ઉતરે, પેટનો દુઃખાવો મટે, આંકડી મટે, જીણો તાવ, દાહ મટાડે, ચામડી, ખીલ પણ માટી જાય છે. વજન ઘટાડે છે કેમ કે, તે એસ્ટ્રોજનનાં સ્તરને અંકૂશમાં રાખે છે. સોરાયિસસ, કફ, સંધિવા, કબજિયાત, હરસ, અલ્સરની સારવાર અર્થે ભલામણ કરે છે.

ચૂર્ણનો ઘણા રોગમાં ઉપયોગ
જખમ પર એરંડીનાં તેલમાં શેકી એનાં કુમળા પાન લગાડવાથી રાહત મેળવી શકાય છે. કાકચિયાને અમુક શેકી એની મીજનું ચૂર્ણ બનાવી પા ચમચી સવાર સાંજ ઘણા રોગમાં ઔષધ તરીકે વપરાય છે. જેનાં બીનું તેલ જ્ઞાનતંતુનાં લીધે પેદા થતાં રોગોમાં ઉપયોગી છે. કાળા મરી (1: 3 રેશિયો)ની સાથે પાવડર કરીને મધની સાથે એક ચમચી ભેળવી ગોળી બનાવી લેવામાં છે. અસ્થમા માટે મધની સાથે કરવામાં આવે છે.

સ્ત્રી રોગનું ખાસ ઔષધ
સ્ત્રીઓ માટે એક વરદાન છે. અનિયમિત સમયગાળા, વંધ્યત્વ, ફાઇબ્રોઇડ્સની સારવારની માટે તમિળનાડુમાં બહુ જ પ્રખ્યાત છે. ખીલ મટી જાય છે. પીરિયડ્સમાં પીડાને સરળ કરવામાં મદદરૂપ બને છે. તે અનિયમિત માસિક ચક્રને પણ નિયમન થાય છે.

કેન્સરમાં ઉપયોગી
અલગ અલગ જાતનાં કેન્સરની રાહત માટે ઉપયોગી છે. એન્ટી બેક્ટેરિયલ છે. ગાંઠ વિરોધી ગુણધર્મોને લીધે પાંદડાનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. એનાં અર્કથી ગાંઠનું કદ, ગાંઠનાં કોષનું પ્રમાણ તેમજ ગાંઠનાં કોષ ઓછા કરી શકાય છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post