September 18, 2021

જાણો કેવી રીતે બનાવવો ગોબરગેસ પ્લાન્ટ અને તેનાથી થતા ફાયદા… – જાણો સંપૂર્ણ માહિતી

Share post

ગોબરનો ઉપયોગ :
ગાયનું છાણ કે, જે સામાન્ય રીતે ઘેરા બદામી રંગનું હોય છે. ઘણીવાર ખાતર તરીકે ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે. જો અળસિયું તથા ગોબર ભમરો જેવી જાતિઓ દ્વારા જમીનમાં રિસાયકલ કરવામાં આવે નહિ તો તે સુકાઈ જાય છે તથા ગોચરમાં જીવી શકે છે કે, જે ગોચર જમીન માટે એક ક્ષેત્ર બનાવે છે. ગાયના છાણનો ઉપયોગ કોઈપણ કચરા પ્રવાહીના તેલ તથા ગ્રીસ ગુણધર્મોને દૂર કરવા માટે કરવામાં આવે છે.

ભારતમાં મોટાભાગના ગ્રામજનોએ જીવજંતુઓને દૂર કરવા માટે મકાનોની સામે પાણીમાં ભળી તાજી છાણ છાંટી હતી. કેકના આકારમાં પણ સૂકવવામાં આવે છે તેમજ તેનો ઉપયોગ લાકડાની બદલી તરીકે થાય છે. એડોબ કાદવ ઇંટ હાઉસિંગ બનાવવા માટે હાથમાં સામગ્રીની ઉપલબ્ધતાને આધારે ગાયનું છાણ એ વૈકલ્પિક ઘટક છે. ગાયના છાણનો ઉપયોગ હિંદુ ધાર્મિક અગ્નિ બલિદાનમાં પણ મહત્વપૂર્ણ ઘટક તરીકે કરવામાં આવે છે.

ગાયોનું ખાતર વાતાવરણ માટે કેમ ખરાબ છે?
ગેસના તમામ એપિસોડ તેમજ ખાસ કરીને બર્પીંગ સાથે, પશુઓ મિથેન છોડે છે કે, જે કારના ઉત્સર્જનમાં મુખ્ય ગ્રીનહાઉસ ગેસ, કાર્બન ડાયોક્સાઇડ કરતાં વધુ  નુકસાનકારક છે. વિશ્વવ્યાપી, પશુધન પર્યાવરણમાં મુક્ત થયેલ ગ્રીનહાઉસ વાયુના કુલ 14.5% મેથેન, કાર્બન ડાયોક્સાઇડ, નાઈટ્રોક્સાઈડ તથા ફ્લોરાઇડ ધરાવતા વાયુનું ઉત્પાદન કરે છે તેમજ એમાંથી અડધાથી વધારે માત્ર ગાયમાંથી આવે છે.

ગાયના ગેસની ઉપરાંત, તેમની ખાતર સમસ્યાવાળા હોય શકે છે. ગૌ ખાતરમાં ફોસ્ફરસ તથા નાઇટ્રોજન, ખેતરમાં ખાતર તરીકે લાગુ થયા બાદ ફરી તળાવ સહિતના સ્થાનિક જળમાર્ગોમાં વરસાદની સાથે બંધ થઈ શકે છે કે, જે  પીવાના પાણીમાં ફાંફાં ફૂંકવામાં ફાળો આપે છે. હાનિકારક ઝેર ઉત્પ્પ્નન કરી શકે છે.

ગાયના છાણનો પાવડર:
ગાયના છાણનો પાવડર રાસાયણિક પદાર્થ તેમજ ડાઇંગ ઉદ્યોગમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે. જે  પીળો પાવડર અને લીલો પાવડર એમ બે અલગ-અલગ રંગમાં ઉપલબ્ધ હોય છે. જેનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે કોઈમ્બતુર, ઇરોડ તથા તિરુપુર જિલ્લાનાં ગ્રામ્ય વિસ્તારમાં થાય છે. ક્યારેક જઠરાંત્રિય લક્ષણો તેમજ ઘણીવાર આંચકી લાવી શકે છે. તેનું સામાન્ય ઝેર કોઈમ્બતુરમાં જોવા મળ્યું હતું.

કોઈપણ ક્ષેત્રમાં ઝેરી દવાઓની પદ્ધતિ એનાં વિષયો પર આધાર રાખે છે. જેમ કે, ઝેરી એજન્ટોની પ્રાપ્યતા, ખર્ચ તેમજ સુલભતા, સામાજિક આર્થિક સ્થિતિ, લોકોની સાંસ્કૃતિક તથા ધાર્મિક લાક્ષણિકતાઓ પર આધાર રાખે છે. ઘરેલું ઉત્પાદન કુલ 10% દર્દીઓ દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવતું હતું. જેમાં વાળ ડાય, લિસોલ, બ્લીચિંગ પાવડર તથા કપૂરનો સમાવેશ થાય છે. માત્ર 9.4% લોકોએ ઓર્ગેનોફોસ્ફરસ સંયોજનનું સેવન કર્યું છે.

બાયો ગેસ શું છે?
બાયોગેસને ગૌવ ગેસ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. કારણ કે, એને ગંદાપાણીના શુદ્ધિકરણ પ્લાન્ટમાં છાણમાંથી ઉત્પન્ન કરવામાં આવે છે. આ ગેસનું મિશ્રણ છે કે, જે હવાના અભાવે કાર્બનિક સંયોજનો આથો બનાવવામાં આવે ત્યારે પેદા થાય છે. આ ગેસ મિશ્રણ મુખ્યત્વે કાર્બન ડાયોક્સાઇડ તથા મિથેનથી બનેલું હોય છે. મિથેન એક દહનયુક્ત ગેસ છે. જેનો અર્થ એ થાય છે કે, તેને સળગાવવામાં આવે છે એટલે કે, તેનો ઉપયોગ રસોઈ તથા લાઇટિંગના બળતણ તરીકે કરવામાં આવે છે. લાકડાની આગ પર રાંધવા કરતાં બાયોગેસમાં રસોઈ ક્લીનર હોય છે તેમજ ફેફસાંની તકલીફ તથા આંખના રોગ થતાં નથી. કારણ કે, બાયોગેસમાંથી ધૂમ્રપાન આવતું નથી.

બાયો ગેસનું મહત્વ :
બાયો-એનર્જી બનાવવા માટે જે સિસ્ટમનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે તે ગ્રીનહાઉસ વાયુઓમાં ઘટાડો કરવામાં અગત્યનો ફાળો આપી શકે છે. કારણ કે, તેમાં અવશેષ ઇંધણનો ઉપયોગ કરવાની જરૂરિયાત ઘટાડવાની શક્યતા રહેલી છે.

બાયોગેસ કેવી રીતે ઉત્પન્ન થાય છે?
કૃષિ કચરો, ખાતર, મ્યુનિસિપલ કચરો, છોડની સામગ્રી, લીલો કચરો અથવા તો ખાદ્ય કચરો જેવા કાચા માલમાંથી બાયોગેસ પેદા કરવામાં આવે છે. બાયોગેસ મેથેનોજેન્સ અથવા તો એનારોબિક સજીવની સાથે એનારોબિક પાચન દ્વારા બનાવવામાં આવે છે કે, જે બંધ સિસ્ટમની અંદરની સામગ્રીને પચાવે છે. આની સાથે જ બાયોડિગ્રેડેબલ સામગ્રીના આથો દ્વારા 2 તાપમાન 100–125.6 ° ફે તાપમાને ગરમ કરતાં પહેલાં, ખાતર તથા કચરો છોડની પ્રાપ્ત ટાંકીમાં ઉમેરવામાં આવે છે.

આની સાથે જ ડાયજેસ્ટરમાં રેડવામાં આવે છે કે, જેમાં બાયોગેસ પેદા કરવામાં આવે છે. 1 કિલો પશુ ખાતરની સાથે, તમે 0.24 એમ કુલ 3 બાયોગેસ મેળવી શકો છો કે, જેમાંથી કુલ 65% મીથેન છે. 1 કિલો પશુ ખાતરમાંથી તૈયાર કરવામાં આવેલ બાયોગેસ મોટા પ્રમાણમાં બદલાઇ શકે છે. કારણ કે, પાણી તથા કાર્બનિક પદાર્થો પર આધાર રાખે છે. પાણીની માત્રા સામાન્ય રીતે 85-92% ની વચ્ચે હોય છે તેમજ કાર્બનિક પદાર્થ અંદાજે 80-85% (શુષ્ક પદાર્થના આધારે હોય છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post