September 18, 2021

કોર્પોરેટ લાઇફ છોડી આ નવયુવાને શરુ કરી ખેતી, હાલમાં વગર જમીને કરે છે ઉંચી કમાણી

Share post

લખનૌમાં રહેતા એક ઉત્તર પ્રદેશ રાજ્યનો ચહેરો બાળપણથી જ અંકિત બાજપાઈ ઝાડનો શોખીન છે. ભણતર પૂર્ણ થયા બાદ, તેને મુંબઈમાં નોકરી પણ મળી, પરંતુ બાગકામ પ્રત્યેનો એમનો પ્રેમ ઓછો થયો નહીં. 2017માં, તે એમનાં વતન લખનઉ પાછો ફર્યો. તેણે કોર્પોરેટ જીવન છોડી પ્રકૃતિ સાથે જોડાવાનું નક્કી કર્યું તેમજ ટેરેસ ગાર્ડનિંગનો પ્રારંભ કર્યો. તેણે ધીમે ધીમે વૃક્ષોથી એનાં 390 ચોરસ ફૂટ ટેરેસ ભર્યા હતા.

એમનાં ટેરેસ બગીચામાં તમને ગુલાબ, મેરીગોલ્ડ જેવાં ફૂલ, અને શાકભાજીમાં  રીંગણ, કેપ્સિકમ, ધાણા, પાલક, બ્રોકોલી, બટાકા, મૂળો, ટામેટા, લીલા મરચા, કોબી, લીંબુ જેવાં શાકભાજી મળશે. અંકિતે સકત બાગકામ જ ચાલુ કર્યું ન હતું પણ તેણે તેની બાગકામની યુટ્યુબ ચેનલ પણ ચાલુ કરી હતી. તેની યુટ્યુબ ચેનલ પર તેમની સાડા 4 લાખ સબ્સ્ક્રાઇબર્સ છે, જેનાં માટે તે સમય-સમય પર બાગકામથી સંબંધિત ઉપયોગી વીડિયો પોસ્ટ કરે છે.

જો કોઈ તેનો બગીચો સ્થાપિત કરવા માંગે છે, તો તેણે અગાઉ શું કરવું જોઈએ? સૌથી પહેલા તમારે કોઈ એવી જગ્યા પસંદ કરવી જોઈએ જ્યાં થોડી ખુલ્લી જગ્યા હોય તેમજ ત્યાં સારી સૂર્યપ્રકાશ હોય. જો કે, અત્યારે તમે દિવાલ પર બાલ્કની પર પણ ઉભી બાગકામ કરી શકો છો, પણ સૂર્યપ્રકાશ બહુ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તે બાદ તે સ્થાન પસંદ કરો કે જે તમારા ઘરની પાસે હોય તેમજ જ્યાં પાણીની સુવિધા હોય.

જો કોઈ વ્યક્તિ પ્રથમ પહેલી વારે કરતું હોય, તો તેણે કયા પ્રકારના વૃક્ષો વાવવા જોઈએ? પ્રારંભમાં તમારે આવા વૃક્ષો તેમજ છોડ વાવવા જોઈએ જેને વધુ કાળજી લેવાની જરૂર નથી. બાદ ધીમે ધીમે, જ્યારે તમે છોડની સાથે સારી મિત્રતા ચાલુ કરો, બાદ તમે બીજા ઝાડ રોપશો. પ્રારંભ માટે, મેરીગોલ્ડ, તુલસીનો છોડ, ફુદીનો, એલોવેરા, મની પ્લાન્ટ, બટાકા, સ્પિનચ, મૂનલાઇટ, ડબલ વગેરે.

બાગકામ માટે માટી કઈ રીતે તૈયાર કરવી? આ સૌથી મહત્વપૂર્ણ પગલું છે તેમજ આપણે સંપૂર્ણ કાળજી લેવી જોઈએ કે, આપણી જમીન પોષણથી ભરપુર છે જેથી વૃક્ષો તેમજ છોડ સારી રીતે ઉગી શકે. તમારે જમીનમાં રેતી તેમજ છાણનું ખાતર કે કૃમિ ખાતર ઉમેરવું જોઈએ. યાદ રાખો કે, માટી 30 ટકા, રેતી 30 ટકા તેમજ ખાતર 40 ટકા હોવી જોઈએ તેમજ તમારું પોટીંગ મિશ્રણ તૈયાર છે. જો આપણે છત પર વૃક્ષો વાવીએ છીએ, તો શું તે આપણી છતમાં લિકેજ લાવી શકે છે કે, તેને કોઈ પણ રીતે નુકસાન થઈ શકે છે? જો તમે છોડ માટે પોટ્સ, ગ્રો બેગ કે પ્લાન્ટરો વાપરો છો તો તમારે ચિંતા કરવાની જરૂર રહેતી નથી. તમારી છત બગડતી નહીં.

બાગકામ કરવાની ઘણી કાર્યાત્મક તેમજ રચનાત્મક રીતો શું છે? એપાર્ટમેન્ટમાં રહેતા લોકો કઈ રીતે વિચારે છે કે, બાગકામ થોડી જગ્યામાં થશે તેમજ તે પણ શાકભાજી ઉગાડશે? પણ હું તેમને કહેવા માંગુ છું કે, તમે તમારી નાની અટારી કે ધાબા પર સરળતાથી બાગકામ કરી શકો છો, તમારે અમુક કલાત્મક બનવું પડશે. તમે અટારીની દિવાલ પર ઉભી બાગકામ કરી શકો છો. દિવાલો પર જૂનું નકામું પ્લાસ્ટિકની બોટલ લટકાવી એમાં ઝાડ લગાવી શકાય છે. અત્યારે કેટલાક લોકો આ કરે છે. આ છોડને અમુક સમય તેમજ સાવ મહેનતની જરૂર છે. છોડને પાણી આપવાની ઘણી રીતો જેથી પાણીનો વ્યય ન થાય? મને એવું લાગે છે કે, પાણી આપવાની કોઈ સાચી અથવા ખોટી રીત નથી. તમારે આ ધ્યાનમાં રાખવાનું છે કે, તમારા પોટ્સની જમીન સુકાતી નથી. તમારે જમીનો અનુભવ કરવો જરૂરી છે તેથી જ્યારે પણ તમને લાગે કે, જમીનમાં કોઈ ભેજ નથી, તો તમે તાત્કાલિક તેને પાણી આપો. ધ્યાનમાં રાખો કે, જમીનમાં ભેજ રહે છે. તે વૃક્ષો તેમજ છોડ માટે બહુ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

બાગકામ ચાલુ કરવાનો યોગ્ય સમય કયો છે? મારા મત મુજબ બાગકામ ચાલુ કરવાની શ્રેષ્ઠ સીઝન શિયાળો તેમજ વસંત ઋતુ છે. છોડને પોષી શકે એવી કોઈ ઘરેલું રેસીપીનું વર્ણન કરો? તમે ભીના કચરા તેમજ કેળાની છાલનો ઉપયોગ કરીને ઘરે ‘લિક્વિડ ફર્ટિલાઈઝર’ બનાવી શકાય છે. નિયમિત શાકભાજીનાં છાલ તમારા રસોડામાંથી બહાર આવે છે, તમારે તેને એકત્રિત કરવું જોઈએ તેમજ યાદ રાખવું જોઈએ કે, તમે પણ એમાં એક ગઠ્ઠો આદુ ઉમેરો. આદુ એન્ટી-ફંગલ તેમજ એન્ટી ઓક્સિડેન્ટનું કામ કરે છે. તે ઝાડમાં ફૂગ કે બીજા કોઈ રોગ થવા દેતું નથી. હાલ તેને ગ્રાઇન્ડરમાં નાંખીને પીસી લો. ગ્રાઇન્ડીંગ બાદ, આ પેસ્ટને 12 થી 14 કલાક પાણીમાં મૂકો તેમજ આ પાણીને છોડમાં ઉમેરો. તે છોડ માટે બહુ જ પૌષ્ટિક છે તેમજ ત્યારે તેમને રોગથી સુરક્ષિત કરે છે.

તમે કેળાની છાલનો ઉપયોગ 2 રીતે કરી શકાય છે. પહેલા, તેમને સંપૂર્ણપણે સૂકવીને તેમજ બાદ તેને મિક્સરમાં મૂકીને એક પાવડર બનાવો. પાવડર બને બાદ, તમે આ પાવડરનાં 10 ગ્રામને 12 ઇંચનાં પોટમાં ઉમેરી શકાય છે. એમાં કેલ્શિયમ તેમજ ખનિજોની પ્રમાણ ખૂબ વધુ છે. આ ઉપરાંત તમે કેળાની છાલનું પ્રવાહી ખાતર પણ બનાવી શકાય છો. બોક્સમાં ખાધા બાદ જે છાલ બાકી છે તે મૂકો. 12 કેળાની છાલ દસ લિટર પાણીમાં નાંખો તેમજ બોક્સનું મોં બરાબર બંધ કરો. આ બોક્સને એવી જગ્યાએ રાખો કે, જ્યાં શેડ હોય તેમજ થોડો સૂર્યપ્રકાશ પણ હોય. મૂક્યાનાં એક સપ્તાહ બાદ, તમારું પ્રવાહી ખાતર તૈયાર થશે.

વૃક્ષની સંભાળ અંગેની ઘણી ટીપ્સ? ધ્યાનમાં રાખો કે, દરેક વાસણોમાં નીચેનાં દ્રીનેજ માટે છિદ્રો છે. ઝાડમાંથી પીળા તેમજ સુકા પાન કાઢો. છોડને બીજા વાસણમાં વાવેતર કરતા સમયે ક્યારેય ખેંચશો નહીં. છોડને ઊંડાઈ સુધી પાણી આપવાનું વધારે સારું છે તેથી જમીનમાં ભેજ રહે. છોડને કેટલું પાણી આપવું એ માટે જમીનમાં ધ્યાન આપવું જોઈએ. દર 20 થી 30 દિવસે ખાતર નાખવું જોઈએ.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post