September 21, 2021

ઓનલાઈન ટ્રેનીગ લઈને આ ખેડૂતે શરુ કરી ચંદનની ખેતી, મહેનત અને તકનીકીની મદદથી આજે એટલી સફળતા મળી કે…

Share post

રાજસ્થાનના શ્રીગંગાનગરના સાદુલશહરના એક ખેડૂતે પોતાની સમર્પણ, મહેનત અને તકનીકીની મદદથી રણ પર ચંદનની સુગંધ ફેલાવવામાં સફળતા મેળવી છે. ખેડુતો દૂર-દૂરથી ચંદનની ખેતી જોવા માટે આવી રહ્યા છે. જસવંત ઢીલ્લોન નામના આ ખેડૂતનું આ કાર્ય શ્રી ગંગાનગરથી શરૂ થતાં પૂર્વી રાજસ્થાનમાં ચંદનની સુગંધ ફેલાવવામાં મદદ કરશે. ખેડૂત જસવંત ઢીલ્લોનને કંઈક નવું કરવાની વિચારણા સાથે પોતાની જમીન પર ચંદનનાં વૃક્ષો વાવવાનું નક્કી કર્યું અને ઇન્ટરનેટ દ્વારા માહિતી મેળવી.

શરૂઆતમાં, તેણે તેની ખેતી માટે દસ દિવસની તાલીમ લઈને બેંગ્લોરમાં ખેતી શરૂ કરી. આ પછી, ગુજરાતના મહેસાણા (ગુજરાત) ના ખેડૂતે સંપર્ક કરીને ચંદનના લાકડાં વાવવા વિશે સંપૂર્ણ માહિતી માંગી. ખેડૂતે બે હજાર ચંદનના છોડ રોપ્યા, પણ બે હજારમાંથી માત્ર 500 છોડ જ બચી ગયા. ખેડૂત જસવંત ઢીલ્લોનને જણાવ્યું હતું કે હવે છોડ પાંચથી સાત ફૂટથી મોટા થયા છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે, શિયાળામાં તેઓને ખાસ કાળજી લેવી પડે છે. શરૂઆતમાં જંતુનાશક પેસ્ટિસાઇડનો ઉપયોગ બેથી ત્રણ મહિના સુધી થતો હતો, પરંતુ પાછળથી તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો ન હતો.

ખેડૂત જસવંત ઢીલ્લોનની ચંદનનાં ઝાડની ખેતી વિશેની ટીપ્સ
ચંદનનું વૃક્ષ વાવેતરના 5 વર્ષ પછી સુગંધ આપવાનું શરૂ કરે છે.
10 થી 15 વર્ષ પછી, છોડ સંપૂર્ણપણે તૈયાર થાય છે.

ઝાડમાં હાર્ટવુડની કિંમત તેના ભાવ પર આધારિત છે.
હાર્ટવુડના ભાવમાં સતત વધારો થઈ રહ્યો છે.
એક ચંદનનું ઝાડ બેથી ત્રણ લાખમાં વેચે છે.

નાના ખેડુતોને ટીપ્સ આપતી વખતે જસવંત ઢીલ્લોને જણાવ્યું હતું કે, વૃક્ષો તૈયાર થાય ત્યાં સુધી દસ વર્ષ, તે વચ્ચેના અન્ય પાકનું ઉત્પાદન પણ કરી શકે છે અને વધારાની આવક લઈ શકાય છે. જસવંત ઢીલ્લોનને જણાવ્યું હતું કે, દક્ષિણના ચાર પાંચ રાજ્યોમાં ચંદનના વાવેતર માટે સરકારની મંજૂરી લેવી પડે છે. જ્યારે રાજસ્થાનમાં આવું નથી. તેથી, રાજસ્થાનના ખેડુતો તેની ખેતી સરળતાથી કરી શકે છે.

જાણો ચંદનનાં ઝાડની વિશેષતા
ચંદનના ઝાડની ખાસ સુગંધ અને તેના ઓષધીય ગુણધર્મોને કારણે, તેને વિશ્વભરમાં પણ ખૂબ માંગ છે. તેનું એક કિલો લાકડું ભારતમાં 15,000 અને વિદેશમાં 30,000 રૂપિયામાં વેચાઇ રહ્યું છે. જસવંત ઢીલ્લોનના પ્રયત્નોની ખૂબ પ્રશંસા મળી રહી છે અને આગામી દિવસોમાં નાના ખેડૂત પણ તેમની પાસેથી પ્રેરણા લઈ ચંદનના ઝાડની ખેતી કરીને મોટો ફાયદો કરી શકે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post