September 23, 2021

અધિકારીઓ એસીમાં કામ પડતું મુકીને બેઠા હતા અને ગામના લોકોએ જાતે જ 70 મીટર લાંબો પુલ બનાવી નાખ્યો

Share post

થોડા વર્ષો પહેલાની વાત છે, ઉન્ના હરદોઈ માર્ગની કાળી માટી શિવરાજપુર માર્ગ પર સ્થિત પુલિયા ગંગા નદીના પૂરમાં ધોવાઈ ગઈ હતી. ગામલોકોએ સરકારી કામને નકારી ને જાતેજ ગામ લોકોએ જ બે વર્ષથી તૂટેલો પુલ બનાવી નાખ્યો હતો. પ્રબળ ઇચ્છાથી, તેઓએ અસંભવિત કાર્યને સરળ બનાવ્યું. આ બધાએ એક સાથે 70 મીટર લાંબો અને અઢી મીટર પહોળો વાસનો પુલ બનાવ્યો. જેના કારણે આ વિસ્તારના 12થી વધુ ગામોના હજારો લોકોની મુશ્કેલી સરળ બની ગઈ.

ઓગસ્ટ 2018માં, ઉન્ના હરદોઈ માર્ગની કાળી માટી શિવરાજપુર માર્ગ પર સ્થિત પુલિયા ગંગા નદીના પૂરમાં ધોવાઈ ગઈ હતી. આ સાથે ગંગાના ઝડપી પ્રવાહમાં પણ માર્ગ કપાઈ ગયો હતો. જેના કારણે આ વિસ્તારના ગ્રામજનોને કાનપુર જવા માટે ઘણા કિલોમીટરનો સમય કાપવો પડ્યો હતો. પુલ તૂટવાની સાથે વેપારની ગતિ પણ ધીમી પડી. સ્થાનિક લોકોએ સાંસદ સાક્ષી મહારાજનો સંપર્ક સાધ્યો હતો અને પુલના બાંધકામની માંગ કરી હતી. તત્કાલીન ડિસ્ટ્રિક્ટ મેજિસ્ટ્રેટે બ્રિજ બનાવવા માટેના ભંડોળને પણ મંજૂરી આપી હતી, પરંતુ અમલદારશાહી ઉપેક્ષાને કારણે પુલનું નિર્માણ થઈ શક્યું નથી.

કેટ કેટલી પરિસ્થિતિથી ગુજરી રહ્યા હતા ગામ લોકો…
સ્થાનિક લોકોને અવરજવરમાં મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. જ્યારે ગંગાની જળ સપાટી વધતી હોય ત્યારે તેઓને બોટનો આશરો લેવો પડે છે. આ પછી પણ, સ્થાનિક વેપારીઓને કાનપુરની મંડી પહોંચવામાં મુશ્કેલી પડી હતી. તેમણે આ ક્ષેત્રના મુખ્ય બજાર શિવરાજપુરની ફરતે કેટલાક કિલોમીટરનો પ્રવાસ કરવો પડ્યો હતો. અંતે, ગ્રામજનોએ જાતે જ પુલ બનાવવાનો નિર્ણય કર્યો.

દાન અને શ્રમદાન સાથે પુલ તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો.
ડબોલી, ઇસ્માઇલપુર, કટિ તોરણ, અર્જુનપુર, લાભુલીયા ખેડા, સકતપુર, નૌગણવા, લાવાણી સહિતના ઘણા ગામલોકોએ એકબીજા પાસેથી ભંડોળ એકઠું કર્યું હતું અને શ્રમદાનથી લગભગ 70 મીટર લાંબો અને લગભગ અઢી મીટર પહોળો પુલ તૈયાર કર્યો હતો. આ અંગે વાત કરતાં દાબોલીના રહેવાસી સંદિપસિંહે જણાવ્યું હતું કે, પુલ પૂર્ણ થતાં હવે સ્થાનિક વેપારીઓ માટે કાનપુર શિવરાજપુરની મંડી પહોંચવાનું સરળ બન્યું છે. વાંસ પુલવટ એટલો મજબૂત છે કે, ટુ-વ્હીલર્સ પણ ધીમેથી બહાર નીકળી શકે છે.

શ્રમદાનમાં પૂર્વ પ્રમુખ લક્ષ્મી નારાયણ, કુલદીપ મોહન, વિનોદકુમાર, નીરજ, હરગોવિંદ, સંદીપ, રાજેશ કુમાર અને અન્ય ગામલોકો છે. આ અંગે વાટાઘાટ અંગે જાહેર બાંધકામ વિભાગના અધિક્ષક ઇજનેર મન્નીલાલે જણાવ્યું હતું કે, ગંગા નદીમાં 18 મીટર લાંબી પુલની સાથે ધોવાઈ ગયેલા રસ્તાના એક ભાગને સરકારે બનાવવાની દરખાસ્તને મંજૂરી આપી દીધી છે. વરસાદ બાદ કામ શરૂ કરવાની યોજના છે. ત્યાં સુધીમાં ગંગા નદીનું પાણીનું સ્તર પણ ઘટશે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post