September 17, 2021

આ ખેડૂતભાઈએ એવું તો શું કર્યું કે, ‘ગીનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડ’માં નોંધાયું નામ- જાણી તમને પણ ગર્વ થશે

Share post

ધાણાના પાંદડા ખાવામાં સૌથી વધુ ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે તેમજ સરળતાથી મળી રહે છે. આજે અમે તમને સૌથી ઊંચાં ધાણાનાં પ્લાન્ટ વિશે જણાવવા માટે જઈ રહ્યા છીએ. ગોપાલ દત્ત એક કાર્બનિક ખેડૂત છે તથા ઉત્તરાખંડના બિલકેશ ગામ (રાણીખેત) માં રહે છે.

જ્યારે ગોપાલે ખેતી શરૂ કરી ત્યારે તે પણ ધાણા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતો ન હતો પરંતુ તેમણે  ખેતરોમાં ઉગતા આ વિવિધ પ્રકારના છોડ તરફ ધ્યાન આપ્યું હતું. વિશ્વના સૌથી લાંબા ધાણાના છોડને ઉગાડવા માટેનું નામ આ વર્ષે 21 એપ્રિલે ‘ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડ’ માં નોંધાયું છે.

ગોપાલે આ સફરજનના બગીચાને જંતુના હુમલાઓ અને જીવાતોથી બચાવવા માટે ધાણાનાં છોડ રોપ્યા હતા. તેણે ક્યારેય વિચાર્યું ન હતું કે, તેના ખેતરોમાં ઉગતી ધાણાની આ જાત ખુબ પ્રખ્યાત છે. ગોપાલ દત્તે કહ્યું હતું કે, ધાણા ઉગાડવામાં સરળ છે અને તેમાં આવેલ ફૂલો પતંગિયા અને મધમાખીને આકર્ષે છે.

તે મચ્છર અને ફળોની ફ્લાય્સ માટેના જીવડાને દૂર કરનાર તરીકે કામ કરે છે. એના ફાયદા જોઈને મેં વર્ષ 2015 માં કોથમીરનું વાવેતર કર્યું હતું અને હવે જે બન્યું તે હવે આપની સામે છે.  ગોપાલના જણાવ્યા મુજબ, તેમણે છોડની ઊચાઈ વધારવા માટે કોઈ ખાસ પદ્ધતિનો ઉપયોગ કર્યો નહી, ન તો કોઈ વિશેષ સામગ્રીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો.

જ્યારે ગામના ખેડુતો અને બહારના લોકો તેની અસામાન્ય ઊંચાઈ જોઇને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા હતા. ભારતમાં ધાણાના છોડની સરેરાશ ઊંચાઈ માત્ર 3 ફુટ જેટલી હોય છે તેમજ  મારા છોડની ઉંચાઈ ફુટ પર પહોંચી ગઈ છે. મારા મિત્રના પ્રોત્સાહન પર, મેં ‘લિમ્કા બુક ઓફ રેકોર્ડ’ માટે અરજી કરીને શીર્ષક પ્રાપ્ત કર્યું.

‘ગિનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ’ માટે કુલ 9 ફૂટ ઊંચા પ્લાન્ટ સાથે સ્પર્ધા કરવી હતી. ગોપાલ વ્યવસાયે એન્જિનિયર છે. વર્ષ 2012 માં, તે યુરોપ ગયો. મુલાકાત દરમિયાન, એમણે ઓર્ગેનિક ખેતી નિહાળીને પ્રભાવિત થઈ ગયા. ત્યારપછી વર્ષ 2015 માં, એણે બાંધકામ તથા ખેતીની એમની આકર્ષક કારકીર્દિ છોડવાનું નક્કી કર્યું. એમ છતાં એના પરિવારના લોકો અગાઉ પરંપરાગત ખેતી કરતા હતા, નવી પેઢી સ્થિર આવક માટે કોર્પોરેટ જોબ બાજુ વળ્યા.

વર્ષ 1980 ના દાયકામાં ગોપાલ દિલ્હી ગયા હતા. ગોપાલે ૩ વર્ષથી ખેતીની નવી તકનીકો, બજાર દર, તેના ગામની જમીનની સ્થિતિ વગેરે વિશે માહિતી મેળવી. એમણે 3 એકર જમીનમાં ખેતી શરૂ કરીને પોતાનું કામ એકર સુધી વધાર્યું. હાલમાં બગીચામાં સફરજનના 2,000 વૃક્ષો અને સેંકડો ધાણા છોડ છે. આની સિવાય હળદર અને લસણ પણ ઉગાડે છે.

કોથમીરનો ઉંચો છોડ કેવી રીતે ઉગાડવી :
ધાણા ઉગાડવાની લાક્ષણિકતા એ છે કે, કોઈપણ ઋતુમાં ઉગાડવામાં આવે છે, પછી ભલે તે રાજસ્થાનની ગરમી હોય કે મુંબઈનો ભેજ હોય, અથવા શિમલાનું ઠંડુ તાપમાન, ધાણા કોઈપણ ઋતુમાં ઉગાડવામાં આવે છે. ગોપાલ ધાણાને સીધા વાસણમાં વાવવા માટેની સલાહ આપે છે.

જમીનમાં બીજ 1 ઇંચ ઊંડા વાવવામાં આવે છે. 2 બીજની વચ્ચે કુલ 5 ઇંચની જગ્યા રાખવી. છોડને નિયમિતપણે પાણી આપવું પણ પાણીની માત્રાની કાળજી રાખવી. કારણ કે, વધુ પાણી મૂળિયાં રોટ થવાના ડરનું કારણ બને છે. લણણી કરવામાં અઠવાડિયુ લાગી શકે છે, પરંતુ જો તમે ઊંચા છોડ મેળવવા માંગતા હો, તો નરમ દાંડીને કાપણી અને છોડને ફેરવવાનું સૂચન કરે છે. ધાણાની વૃદ્ધિમાં માટીની ફળદ્રુપતા મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. તેને ભેજવાળી રાખવી અને તેમાં પોષક તત્વો ઉમેરવા ખુબ જરૂરી છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post