September 22, 2021

એક સમયે 30 લાખનું દેવું હતું, અને આજે આ પાકની ખેતી દ્વારા દરવર્ષે કરી રહ્યા છે 40 લાખની ચોખ્ખી કમાણી

Share post

આ વાર્તા એક મહિલા ખેડૂતની છે જેણે પોતાના જીવનના દરેક પગલે મુશ્કેલીનો સામનો કર્યો હતો પરંતુ ક્યારેય હાર માની નથી. પોતાની મહેનત અને આત્મવિશ્વાસથી, તેમણે ખેતીની યુક્તિઓ જ શીખી નથી, પણ આજે દ્રાક્ષના સફળ ખેડુતોમાં પોતાનું નામ નોંધાવ્યું છે. એક સમય હતો જ્યારે તેની પાસે આશરે 30 લાખ રૂપિયાની લોન હતી પરંતુ આજે તે એક વર્ષમાં આના કરતા વધારે કમાણી કરે છે.

નાસિકમાં નિફડ તાલુકામાં રહેતી 46 વર્ષીય સંગીતા બોરસતે મહારાષ્ટ્રમાં દ્રાક્ષની ખેતી કરે છે. આ આખો વિસ્તાર દ્રાક્ષની ખેતી માટે જાણીતો છે. સંગીતાના લગભગ 50% દ્રાક્ષની નિકાસ બહારના દેશોમાં કરવામાં આવે છે. ભારતમાં પણ તેમને તેમના પાક માટે સારા ભાવ મળે છે. જો કે, તેણીએ એક જ દિવસમાં આ સફળતા મેળવી નથી, પરંતુ અનેક પડકારોનો સામનો કરીને તે આ તબક્કે પહોંચી છે.

સંગીતાએ બેટર ઈન્ડિયાને કહ્યું, “1990 માં મેં અરુણ સાથે લગ્ન કરી લીધાં અને અમે નિફડ ચાલ્યા ગયા. તે સમયે, હું માત્ર 15 વર્ષની હતી. અરુણ એક બેંકમાં કામ કરતો હતો. તે જ સમયે, ઘરેલું વિવાદને લીધે, ભાગલા પડ્યા, જેમાં અમને 10 એકર જમીન મળી. આ જમીનમાં ખેતી કરવા માટે, અરુણે તેની બેંકની નોકરી છોડી અને ખેતી શરૂ કરી. ”

સંગીતા કહે છે કે, તેના પતિને ખેતી વિશે વધારે જાણકારી નહોતી. તેથી, તેણે ઘણી વખત ખોટ પણ લીધી હતી. “નુકસાનને લીધે લોન મળી હતી અને તે પછી તે દેવું ચૂકવવા માટે અમારે અઢી એકર જમીન વેચવી પડી હતી.”

વર્ષોથી સંગીતા અને તેના પતિ ખેતીમાં સંઘર્ષ કરતા હતા. છેવટે, 2014 માં, તેના ખેતરોમાં ખૂબ સારો પાક હતો. તે વર્ષે તેને આશા હતી કે, તેના ખેતરોમાંથી બમ્પર ઉત્પાદન મળશે. તેને લાગ્યું કે, હવે તેની બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ જશે અને તે દેવાથી મુક્ત થઈ જશે. પરંતુ સંગીતાના પતિ લણણીના થોડા દિવસો પહેલા મૃત્યુ પામ્યા હતા. હવે સંગીતા પર તેની ત્રણ પુત્રી, એક પુત્ર અને તેના પતિના 30 લાખ રૂપિયાનું દેવું ચૂકવવાની જવાબદારી હતી.

સંગીતા કહે છે કે, તે સમયે તે માત્ર જાણતી હતી કે, મજૂરોએ કામ કરવું છે, પરંતુ ખેતરમાં શું થાય છે અને શું નહીં તે અંગે કોઈ માહિતી નથી. પણ પરિસ્થિતિ એવી હતી કે, તે મજૂરને પણ રાખી શકતી નહોતી અને બધી વસ્તુઓ હાથમાં લેવી પડી હતી.

તેના સંઘર્ષના દિવસોને યાદ કરતાં સંગીતા કહે છે, “તે દિપાવાળીની રાત હતી, રાત્રે 9 વાગ્યા સુધી હું હજી પણ મેદાનમાં હતો.” ટ્રેક્ટર અમારા ખેતરમાં અટવાઈ ગયું હતું અને હું તેને બહાર કાઢવામાં વ્યસ્ત હતો. ”

સંગીતા કહે છે કે, શરૂઆતમાં તે ખેતી વિશે વધારે જાણતી નહોતી, જેના કારણે તે તેના સબંધીઓ પર આધારિત હતી. પરંતુ એક સમય પછી, તેણે બધું જાતે જ સંભાળવું પડ્યું.

સંગીતાએ મોટી થતાં મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો. પછી ભલે તે તેના કુટુંબના સંજોગો હોય અથવા અસુરક્ષિત હવામાન અને વરસાદ વગરનું હોય જેના કારણે તેનો પાક બગડ્યો હતો. તે કહે છે, “દર વર્ષે અહીં ઘણી મુશ્કેલીઓ થતી હતી. દ્રાક્ષની વેલો હવામાન પ્રત્યે ખૂબ સંવેદનશીલ હોય છે. કેટલીકવાર હું આખી રાત જાગું છું અને વાવેતરને ગરમ રાખવા માટે બોનફાયર છું. ”

પરંતુ એવું કહેવામાં આવે છે કે, જો તમે સખત મહેનત કરો છો તો નસીબ તમને ટેકો આપશે. સંગીતાને આ સહ્યાદ્રી ફાર્મ્સ પાસેથી મળી. સંગીતાના દ્રાક્ષના પાકને બજારોમાં લાવવામાં તેમણે ખાસ ભૂમિકા ભજવી હતી.

“મેં મારા દ્રાક્ષની ગુણવત્તા વધારવા પર ભાર મૂક્યો જેથી નિકાસ કરવામાં કોઈ તકલીફ ન પડે. હવે દર વર્ષે આપણી 5૦% થી વધુ ઉત્પાદન બહારની નિકાસ થાય છે, ”તેમણે ઉમેર્યું.

હવે સંગીતાએ ફક્ત તેનું ઋણ જ ચૂકવ્યું નથી, પરંતુ તે દર વર્ષે આશરે 40 લાખ રૂપિયા કમાય છે, જેમાંથી તે 15 લાખ રૂપિયા કમાય છે. તે કહે છે, “દ્રાક્ષનું વાવેતર જાળવવું ખૂબ મુશ્કેલ છે અને મોટાભાગના સમયે, પૈસા તેની જાળવણી માટે જાય છે.” સંગીતાએ તેની બે પુત્રી સાથે લગ્ન કર્યા છે અને તે ત્રીજી પુત્રીના લગ્નની તૈયારી કરી રહી છે.

તેની સફળતાથી તેને આત્મવિશ્વાસ અને પોતાને ગર્વ કરવાની તક મળી છે. તે કહે છે, “મેં મારા જીવનની એક વાત શીખી જે કદી હાર માની લેતી નથી. મને લાગે છે કે, જો મારી જગ્યાએ કોઈ બીજું હોત, તો મેં ઘણાં સમય પહેલાં જ છોડી દીધી હોત. પરંતુ મારે સફળ થવું પડ્યું અને આ માટે હું સખત મહેનત કરવા તૈયાર હતો. દરેક ખેડૂતે આ યાદ રાખવું જોઈએ. ”

લોકડાઉન દરમિયાન પણ તેને એક મોટો પડકારનો સામનો કરવો પડ્યો. તેમની પેદાશની બહારની નિકાસ થઈ શકી નહીં અને તેઓએ આશરે 35 લાખ રૂપિયા ગુમાવ્યા. આ વર્ષે તેની કુલ કમાણી આશરે 15 લાખ રૂપિયા થઈ ગઈ છે અને તેમાંથી બધા ખર્ચનું સંચાલન કરવું ખૂબ મુશ્કેલ છે. પરંતુ તેણે હાર માની નહીં, તેના દ્રાક્ષની પ્રક્રિયા કરી અને કિસમિસ બનાવીને વેચી દીધો.

આજે પણ સંગીતા દરેક મુશ્કેલીનો સામનો કરવા તૈયાર છે. તેમણે આખરે કહ્યું કે, મને વિશ્વાસ છે કે મારી મહેનતની પેદાશમાં થતાં તમામ નુકસાનની ભરપાઈ કરીશ. બેટર ઇન્ડિયા મુશ્કેલ સંજોગોમાં પણ મહેનત ન કરવાના સંગીતાના જુસ્સાને સલામ કરે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post