September 22, 2021

શિક્ષિકાની નોકરી છોડી ખરીદ્યું રોટલી કરવાનું મશીન, બે જ વર્ષમાં 30 લાખે પહોચ્યું ટર્નઓવર- જાણો કેવી રીતે?

Share post

ગુજરાતમાં આવેલ વડોદરા શહેરની રહેવાસી મીનાબેન શર્મા એક ખાનગી શાળામાં ભણાવતાં હતાં. પગાર પણ ખુબ સારો હતો પરંતુ તેઓ કંઇક અલગ કરવા માંગતાં હતા. 2 વર્ષ પહેલા તેણે નોકરી છોડીને રોટલી બનાવીને એને વેચવાનો ધંધો શરૂ કર્યો. માત્ર 100 રોટલીથી શરૂ કરીને, તેનો વ્યવસાય હાલમાં કુલ 4,000 રોટલી પર પહોંચી ગયો છે. એમનું વાર્ષિક ટર્નઓવર 30 લાખ રૂપિયા છે. તેઓ મહિલાઓને રોજગારી પણ આપી રહ્યાં છે.

પગાર સારો હોવાં છતાં કંઈક અલગ કરવા માંગતાં હતાં :
વડોદરામાં આવેલ મુઝામુહુડા વિસ્તારમાં રોટલી બનાવવાની શરૂઆત કરનાર મીનાબેન કહે છે કે, મેં પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએશન કર્યું છે. 2 વર્ષ પહેલાં એક ખાનગી શાળામાં ભણાવતી હતી. થોડા દિવસો પછી, હું કામથી કંટાળી જવા લાગી. પછી વિચાર્યું આવ્યો કે, કંઇક એવું કરવું છે કે, જેથી હું આત્મનિર્ભર બની શકું અને અન્ય મહિલાઓને રોજગાર પણ આપી શકું. વર્ષ 2018 માં વડોદરા જિલ્લા ઉદ્યોગ કેન્દ્ર પાસેથી PMRY યોજના અંતર્ગત કુલ 7 લાખ રૂપિયાની લોન લઈને ધંધો શરૂ કર્યો.

ગુજરાતનાં મોટાભાગનાં લોકો રોટલી ખાય છે :
રોટલીનો ધંધો શરૂ કરવાના વિચાર વિશે મીનાબેન કહે છે કે, રોટલી તમામ લોકોના ઘરમાં બનાવવામાં આવે છે. આની સિવાય, કોઈ અન્ય ખોરાક નથી. ગુજરાતની વાત કરવામાં આવે તો સામાન્ય રીતે ચોખા અહીં ઓછા બનાવવામાં આવે છે અને બ્રેડ અહીં વધુ મળે છે. વડોદરામાં નમકીનની કેટલીક જાતો છે.

તેઓ ગૃહ ઉદ્યોગનો ભાગ બની ગયાં છે. લોકો ઘરોમાં વિવિધ પ્રકારની નમકીન તૈયાર કરે છે અને દુકાન, રેસ્ટોરન્ટ તેમજ કંપનીઓની કેન્ટિન્સમાં સપ્લાય કરે છે. ખૂબ ઓછા લોકો બ્રેડનો ધંધો કરે છે. જ્યારે મેં થોડું સંશોધન કર્યું ત્યારે મને જાણ થઈ કે, એને વ્યવસાયનું સ્વરૂપ આપી શકાય છે. તેનો સારો અવકાશ છે. અહીં ઘણા લોકો એવાં છે કે, જેમને યોગ્ય ખોરાક, ખાસ કરીને તો બ્રેડ ન મળી શકે. જેને ધ્યાનમાં રાખી, મેં બ્રેડ બનાવવાનો અને તેને વેચવાનો વિચાર કર્યો.

પુરી અને થેપલાં પણ સપ્લાય કરે છે :

જ્યારે વર્ષ 2018 માં વ્યવસાય શરૂ થયો ત્યારે તેની શરૂઆત 100 રોટલીથી થઈ હતી. ધીરે ધીરે લોકો ધંધો વધતો ગયો. હવે હું દરરોજ અંદાજે 4,000 રોટલી સપ્લાય કરે છે. મારા યુનિટમાં કુલ 10 મહિલાઓ કામ કરે છે. એનાથી મારું કામ ખુબ સરળ થઈ રહ્યું છે પણ તેમને રોજગાર મળ્યો છે. હાલમાં કુલ 2 રોટલી બનાવવાનાં મશીન છે.

તેઓ કહે છે કે, અમારી રોટલી સામાન્ય રીતે ધંધાકીય વિસ્તારની કેન્ટીનમાં પૂરા પાડવામાં આવે છે. માત્ર 1 રોટલીની કિંમત માત્ર 1.70 રૂપિયા છે. હવે મેં રોટલીની સાથે થેપલાં માટેના ઓર્ડર પણ લેવાનું શરૂ કર્યું છે, જેથી હું વ્યવસાયને આગળ લઈ જઈ શકું.

વધુ આયોજન અંગે મીનાબેન કહે છે કે, રોટલી બનાવવા માટે વેચવાના આ ધંધામાં પણ પરિવારને મોટો સહયોગ મળ્યો હતો. આ સપોર્ટને કારણે, વ્યવસાય માત્ર 2 વર્ષમાં આ તબક્કે છે, જેને હું આગળ વધારવાનો પ્રયત્ન કરી રહ્યો છું. આગામી દિવસોમાં, વધુ બ્રેડ બનાવવાની મશીનો બનાવવાની યોજના છે, જેથી હું ઘણા મોટા ઓર્ડર લઈ શકું છુ.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post