September 17, 2021

ઘરમંદિરમાં રાખો આ ત્રણ વસ્તુ, પછી તો ઘરમાં એવા ચમત્કારો થશે કે દરેક દુઃખ-દર્દ થઇ જશે ગાયબ

Share post

જગતનાં પાલનહાર એટલે કે, ઈશ્વરે આપણને જન્મ આપ્યો છે તેમજ આ સૃષ્ટિની રચના કરી છે. એમના લીધે જ આપણે શ્વાસ લઈ રહ્યા છીએ તેમજ જીવન જીવી રહ્યા છીએ. આવી પરિસ્થિતિમાં આપણે એમની ઉપાસના કરીને અથવા તો પ્રાર્થના કરીને એમનો આભાર માનવો જોઈએ. ખાસ કરીને તો હિન્દુ ધર્મમાં પૂજા કરવી ખૂબ મહત્વની છે.

લોકો પૂજા પાઠ કરીને ભગવાનને યાદ કરતાં હોય છે, એમની પાસેની કોઈ ઇચ્છા  પૂર્ણ થાય તેમજ કંઈક મળે તો એમનો આભાર પણ માનતાં હોય છે. જો કે, પૂજા પાઠ કરવાની વિવિધ પદ્ધતિઓ છે તેમજ કેટલાંક લોકો અજાણ છે. જો પૂજા બરાબર કરવામાં ન આવે તો એનું યોગ્ય પરિણામ મળતું નથી. આવી પરિસ્થિતિમાં સૌ પ્રથમ, તમારે જાણવું મહત્વનું છે કે, મંદિરમાં કઈ વસ્તુઓ રાખવી જરૂરી છે તેમજ કંઈ વસ્તુઓ રાખવી જોઈએ નહીં.

શાસ્ત્રોમાં આ વાતનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે, જો તમારો જન્મ હિંદુ ધર્મમાં થયો છે તો ઘરમાં મંદિર અથવા તો પૂજા સ્થળ હોવું ખુબ આવશ્યક છે. વળી, આ મંદિર ઇશાન દિશામાં હોવું જોઈએ. જે લોકો મકાન બનાવે છે તે જાણવું જોઈએ કે, અનેક પ્રતિમાઓ રાખવાથી કંઇપણ લાભ થતો નથી. ફક્ત 2 અથવા તો 3 મૂર્તિની પૂજા કરવી એને યોગ્ય માનવામાં આવે છે. જેમ તમે કોઈ મકાનમાં રહો છો, તેમ તમે સ્વચ્છ રહેશો, તેથી ધ્યાન રાખો કે, જ્યાં તમારું પૂજા ઘરમાં હમેંશા સ્વચ્છતા રાખવી. હવે ચાલો તમને જાણીએ કે, તમારા મંદિરમાં કઇ 3 વસ્તુઓ રાખવી ખૂબ જરૂરી છે.

અચમન :
પૂજા કરતી વખતે અચમનનો ઉપયોગ કરવો સૌથી અગત્યની બાબત છે. જેના વગર તમારી ઉપાસના શુધ્ધ ગણાશે નહીં. ચાલો પહેલા અચમનનો અર્થ સમજીએ. નાના તાંબાના વાસણમાં પાણી, તુલસીના પાંદડાઓ તેમજ 1 તાંબાની ચમચીને અચમન કહેવામાં આવે છે. કોઈપણ પૂજાની શરૂઆતમાં, તમે અચમન પાસેથી જ પ્રતિજ્ઞા લેવાથી ઘણીવાર પ્રસાદના રૂપમાં પ્રાપ્ત થાય છે. પૂજાને અચમન કરીને સાર્થક માનવામાં આવે છે. દીવડો પ્રગટાવ્યા બાદ અચમનના પાણીથી હાથ સાફ કરવાં. કારણ કે, પૂજા કરતી વખતે બેઠક પરથી ઉભા થવું ખોટું માનવામાં આવે છે.

પંચામૃત :
હવન અથવા તો કથા વખતે પંચામૃતને સૌથી ઉપયોગી પ્રસાદ માનવામાં આવે છે. જો તમે ઇચ્છો તો તમે તમારી પૂજામાં પંચામૃતનો ઉપયોગ કરી શકો છો. દહીં મધ, ઘી, ગોળ તથા સુકા ફળનો ઉપયોગ પંચામૃત બનાવવા માટે કરવામાં આવે છે. આને એક સાથે જોડીને પંચામૃત બનાવવામાં આવે છે. પંચામૃતમાં તુલસીના પાન નાખી ભગવાનને અર્પણ કરવામાં આવે છે. ભગવાનને અર્પણ કર્યાં પછી પ્રસાદ તરીકે લેવું જોઈએ.  પંચામૃત શરીરને રોગોની સામે લડવામાં મદદ કરે છે તેમજ આત્માની શુદ્ધિકરણ માટે ખુબ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે.

ચંદન :
મનને શાંત રાખવા માટે તેમજ ભગવાનની નજીક જવા માટે ચંદનનો ઉપયોગ ખૂબ જરૂરી છે. ચંદન આપણા મગજમાં ઠંડક આપે છે. પૂજા કરતી વખતે ચંદનનો ઉપયોગ કરવો શુભ માનવામાં આવે છે. જો પૂજા કરતી વખતે તમારું મન ગુસ્સે રહે છે અથવા ખલેલ પહોંચે છે, તો તે પૂજા સાર્થક થશે નહીં. આ કારણોસર, ચંદનથી પૂજા કરવાથી ક્રોધ શાંત થાય છે તેમજ મનને ઠંડક મળે છે. જેથી તમારા ઘરના મંદિરમાં આ 3 વસ્તુઓ રાખવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post