September 26, 2021

હિંગ અને કેસરની ખેતી માટે સરકારે શરુ કરી આ ખાસ યોજના, જાણો જલ્દી…

Share post

હિમાચલ પ્રદેશ સરકાર હીંગ અને કેસરના વાવેતર માટે આશરે 90 હજાર ખેડુતોને આર્થિક સહાય આપવા જઈ રહી છે. તે જ સમયે, રાજ્ય સરકાર ખેડૂત અને ખેડૂત ઉત્પાદક સંસ્થાઓને બિયારણ અને મશીનો પૂરા પાડવામાં મદદ કરશે. રાજ્યના કૃષિ મંત્રી વીરેન્દ્ર કંવર કહે છે કે, રાજ્યમાં હીંગ અને કેસરની ખેતી શરૂ થઈ છે. ચંબા, લાહૌલ-સ્પીતી, માંડિ અને કિન્નૌર જિલ્લાનો ડુંગરાળ વિસ્તાર હિંગ અને કેસરની ખેતી માટે અનુકૂળ છે. તમને જણાવી દઈએ કે, હિંગનો પ્રથમ પ્લાન્ટ તાજેતરમાં જ લાહૌલ-સ્પીતી જિલ્લાના કોરિંગ ગામમાં વાવવામાં આવ્યો હતો. કૃષિ મંત્રીએ માહિતી આપી હતી કે, હિંગ અને કેસરની ખેતી માટે કૃષિથી સમૃદ્ધિની યોજના શરૂ કરવામાં આવી છે, જે અંતર્ગત સરકારે 5 વર્ષ માટે 10 કરોડના ભંડોળને મંજૂરી આપી છે. આ ઉપરાંત પાંચ વર્ષમાં રાજ્યમાં 2૦૨ હેક્ટર અને ત્રણ વર્ષમાં  3.5 હેક્ટરમાં વાવેતર કરવાનું લક્ષ્યાંક રાખવામાં આવ્યું છે.

હિંગનો છોડ 5 વર્ષમાં તૈયાર થાય છે…
હીંગ પ્લાન્ટ પાંચ વર્ષમાં પરિપક્વ થાય છે. તેના ઝાડમાંથી એક કિલો દૂધ નીકળે છે, જેમાંથી હીંગ બનાવવામાં આવે છે. તેના એક કિલો દૂધની કિંમત 11 થી 40 હજાર રૂપિયા છે. જ્યારે શુદ્ધ હીંગ બજારમાં 35 હજાર રૂપિયા સુધી વેચાય છે. મસાલા સિવાય હિંગનો ઉપયોગ દવાઓ બનાવવા માટે પણ ઘણો થાય છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, જમ્મુ-કાશ્મીર રાજ્યમાં હિંગની ખેતી કરવાનો પ્રથમ પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ આ પ્રયોગ સફળ રહ્યો ન હતો.

તેની ખેતી માટે યોગ્ય તાપમાન 0 થી 35° સે હોવું જોઈએ.

હીંગની ખેતી ક્યાં છે?
ઇરાન, ઇરાક, અફઘાનિસ્તાન, તુર્કમેનિસ્તાન અને પાકિસ્તાન જેવા કેટલાક દેશોમાં તેની ખેતી થાય છે. આ જ કારણ છે કે, હીંગના ઉત્પાદકોને હીંગના નિકાસમાંથી ઘણા પૈસા મળે છે. આર્થિક નુકસાન ન થાય તો આ દેશોમાં હીંગના દાણા અન્ય દેશોમાં જવાની મંજૂરી આપતા નથી. આને કારણે હિંગના દાણાના વેચાણ ઉપર પણ પ્રતિબંધ મુકાયો છે.

ભારતમાં હીંગનો વપરાશ
ભારતમાં હીંગનો મહત્તમ વપરાશ થાય છે. આપણે વિશ્વભરમાં ઉત્પન્ન કરેલા હીંગનો 50 ટકા વપરાશ કરીએ છીએ. દર વર્ષે ભારતમાં ઇરાન, અફઘાનિસ્તાન અને ઉઝબેકિસ્તાનમાંથી લગભગ 1200 ટન કાચી હીંગનો ખાંડ આવે છે. તે દર વર્ષે યુએસ US 100 મિલિયનનો ખર્ચ કરે છે. વર્ષ 2019 માં ભારતે રૂપિયા 942 કરોડની હીંગની આયાત કરી હતી. ભારતે આ વર્ષે અફઘાનિસ્તાન, ઉઝબેકિસ્તાન અને ઈરાનથી લગભગ 1500 ટન આયાત કરી છે.

ભારતમાં હીંગની ખેતી કેમ મહત્વની છે?
અંગ્રેજીમાં હીંગને હિંગ કહેવામાં આવે છે, તે ભારતમાં રસોડાનું ગૌરવ માનવામાં આવે છે કારણ કે, તેનો સહેજ માત્રામાં ખોરાકનો સ્વાદ બમણો થાય છે અને તે જડીબુટ્ટી તરીકે પણ વપરાય છે. પાછલા વિસ્તારોમાં એક છોડમાંથી હીંગ કાઢવામાં આવે છે, હાલમાં ભારતમાં તેનું ઉત્પાદન નજીવું છે જ્યારે વપરાશ ખૂબ વધારે છે. જેના કારણે ભારતના કરોડો રૂપિયાના આયાત માટે વિદેશ જાય છે. જેના કારણે દર વર્ષે કરોડોનું ભારતીય ચલણ બરબાદ થાય છે. તેને બચાવવા માટે સરકાર હીંગની ખેતી પર ભાર આપી રહી છે. આનાથી ખેડૂતોને પણ ઘણો ફાયદો થશે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post