September 22, 2021

રાજપુરના આ પટેલ ખેડૂતભાઈએ વિવિધ પાકોની ખેતીમાં એવી સિદ્ધિ હાંસલ કરી કે, દેશ-વિદેશમાં થઇ રહી છે વાહ વાહ!

Share post

મહીસાગરનાં બાલાશિનોર તાલુકાનાં રાજપુર ગામનાં સુરેશભાઇ પુંજાભાઈ પટેલ એટલે કે, SP પટેલ તેમની થાઈલેન્ડ વેરાઇટીનાં સ્પે. મોટા,વજનદાર તેમજ જામફળ માટે ધોળકાનાં પ્રખ્યાત જામફળની જેમ રાજપુર ગામનાં જામફળ આખા પંથકમાં પ્રખ્યાત બન્યા છે. થાઈલેન્ડ જામફળ, લાલ જામફળ, સિડલેસ લીંબુ તેમજ ડ્રેગનફ્રુટની સફળ બાગાયતી કૃષિની સાથે જળસંચયની મહત્વતાને પણ સમજી સુક્ષ્મ સિંચાઇ પધ્ધતિનો ઉપયોગ કરીને તેની બધી જમીનમાં ડ્રીપ ઇરિગેશન કરીને ચીલાચાલુ કૃષિ છોડીને આધુનિક કૃષિનો નવીન શરૂઆત કરી છે.

શરૂઆતમાં તેની જમીનમાં કયા ફળપાક અનુકૂળ આવે છે તે ચકાસવા માટે ચીકુ, મોસંબી,ખજૂર,જામફળ અલગ અલગ ફળનાં છોડ રોપ્યાં. તેમાં જામફળની ખાસ અનુકૂળતા જણાતા સુરેશભાઇએ તેની જમીનમાં થાઈલેન્ડ તેમજ ભારત દેશની મિશ્ર પ્રજાતિનાં જામફળની નવી વેરાઈટીનાં 4000 રોપાનું 9 એકરમાં વાવેતર કરવામાં આવ્યું હતુ. આ સિવાય તેમણે લલિત વેરાઇટીનાં લાલજામફળ 5 એકરમાં 2250 રોપા તેમજ સિડલેસ લીંબુ 10 એકરમાં 4500 રોપાનું અને આ વર્ષ નવીન ડ્રેગનફ્રુટનાં 5 એકરમાં 2200 રોપાનું વાવેતર કરવામાં આવ્યું છે.

વાવેતરમાં મહીસાગરનાં બાગાયતી ખાતાનાં અધિકારી સલાહ સુચન તેમજ માર્ગદર્શન મેળવીને સરકારની યોજનાઓ તેમજ ખેતી વૈજ્ઞાનિકોની ભલામણોનાં આધારે આ નવતર કૃષિ માટે સાહસ કર્યું હતું. આ સિવાય તેમણે બાગાયત ખાતા બાજુથી 2,00,000 સિવાયની સબસિડીની સહાય પણ આપી હતી. ત્રીજા વર્ષે તેનાં પર ફળ આવવાનું ચાલુ થયું હતું. આગળ વર્ષે તેમને એક છોડ પરથી પાંચ થી દશ KG ઉત્પાદન થયું હતું જેનું વેચાણ માંથી આશરે ખર્ચ જેટલી આવકનું ઉત્પાદન મળ્યું હતું. હાલનાં સમયમાં તેઓ ખર્ચ કાઢતાં વાર્ષિક 10 લાખ જેટલી આવક મળી છે. જામફળની કૃષિ વિશે વાત કરતા તેઓએ કહ્યું હતું કે, થાઈલેન્ડનાં આ જામફળની ખેતી સાધારણ જામફળની ખેતી કરતા જુદી છે કેમ કે, એક જામફળ આશરે 1 kgની આજુબાજુનું હોય છે.

તેને તોડ્યા બાદ 10-12 દિવસ સુધી ક્વોલિટી જળવાઈ છે તેમજ તેમાં સફરજન જેટલી પૌષ્ટિકતા હોય છે. તો દેશી વેરાયટીનાં લલિત જામફળ જે અંદર લાલ રંગનાં હોય છે તેની સાઇઝ પણ નાની હોય છે થાઈલેન્ડ જામફળથી તેની કિંમત અડધી હોય છે તેમજ તોડ્યા બાદ ઓછા ટકાઉ હોય છે. સિડલેસ લીંબુ પણ એક ડાળી પર 10-15 જેટલા લાગે છે તેનો પણ સારો ઉતારો આવે છે તેમાં ઋતુ અનુસાર કિંમત બદલાય છે. સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે, હાલની ઋતુમાં તેને વેચવા માટે અમારે ક્યાંય જવું નથી પડતું વાડીએ બેઠા જ વેપારીઓ લઈ જાય છે.

ઉપરાંત ખેતીમાં માવજત વિશે કહ્યું હતું કે, બધા છોડને ખાતર, પાણી, ફેન્સીંગ તેમજ ડ્રીપ ઇરિગેશન કરવા પાછળ લગભગ લાખો રૂપિયા જેટલો ખર્ચો થાય છે. તેમજ પાકની સાચવણી માટે પ્લાસ્ટિક, કાગળ તેમજ ફોંગ (જાળી) બધા ફળને પહેરાવવામાં આવે છે. જેને લીધે આ જામફળ આશરે બે સપ્તાહ સુધી જળવાય છે. ઉપરાંત આ જામફળમાં બીયાનું પ્રમાણ પણ એકદમ ઓછું હોવાથી ખાવામાં પણ મજા આવે છે. આ સિવાય આ બધી ખેતીમાં આંતરપાક કરી ખર્ચનાં નાણાં તો તેમાંથી જ મેળવાય છે.

આમ વૈજ્ઞાનિક રીતે ખેતી કરતાં સફળ ખેડૂત સુરેશભાઈ જણાવે છે કે, આવનારા સમયમાં જ્યારે પણ ખેતીલાયક જમીન ઓછી થઇ જાય છે જેથી ખેડૂતો હાલ હાઈટેક પદ્ધતિથી ખેતી ચાલુ થાય તો સારી એવી કમાણી કરી ગુજરાન ચલાવાની સાથે સારી એવા નાણા કમાઈ શકે છે. જ્યારે પણ આપણા પ્રધાનમંત્રી ખેડૂતોની પૈસા કમાણી કરવાનું સપનું રાખે છે તેમજ ખેતી ખાતું અલગ અલગ યોજનાઓ તેમજ માર્ગદર્શનની સાથે સબસિડી આપી સહાય કરે છે તે સમયે પોતાની કૃષિ જાળવી રાખી આધુનિક પદ્ધતિ અપનાવવા માટે અપીલ કરી છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post