September 17, 2021

આ ખેડૂતભાઈએ પશુપાલન અને ખેતીનું અનોખું મોડલ વિકસાવીને કરી કરોડોની કમાણી, તમે પણ આ નંબર પર ફોન કરીને…

Share post

હાલમાં દેશમાં ખેતીની સમસ્યા એ છે કે, આજના યુગમાં કોઈ પિતા પોતાના બાળકને ખેડૂત બનાવવાની ઇચ્છા રાખતો નથી, ન તો બાળકનો કોઈ આશય છે કે તે ભવિષ્યમાં ખેડૂત બનશે. પરંતુ, બિહારના બેગુસરાય જિલ્લાના કોરાઇ ગામના રહેવાસી 30 વર્ષીય બ્રજેશ કુમારે પણ આ ધારણાઓને તોડીને દાખલો બેસાડનારા વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની પ્રશંસા કરી છે.

2010 માં ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને ટેલી કમ્યુનિકેશનમાં ડિપ્લોમા કર્યા પછી બ્રજેશે સીબીએસઇમાં નોકરી કરી હતી, પરંતુ કંઇક અલગની શોધમાં નોકરી છોડી દીધી હતી. બેટર ઈન્ડિયા સાથે વાત કરતાં બ્રજેશ કહે છે, “મારો અભ્યાસ પૂરો થયા પછી, હું સીસીઈ કન્ટ્રોલર તરીકે ગોપાલગંજમાં સીબીએસઈ સાથે કામ કરતો હતો. પરંતુ, મારે પોતાનું કંઈક શરૂ કરવાનો ઇરાદો છે. તેથી મેં 2013 માં મારી નોકરી છોડી દીધી. ”

આ પછી, તેના ઘરના મિત્રો પણ ખૂબ ગુસ્સે થયા, પણ તેમણે નિર્ણય કર્યો હતો કે, તે સ્વરોજગાર કરશે, પરંતુ તે સ્પષ્ટ નથી થઈ શક્યું કે, તે કયા ક્ષેત્રમાં હાથ અજમાવશે. આ અંગે તે કહે છે, “સીબીએસઇમાં કામ કરતી વખતે, મેં જોયું કે, બાળકો પરીક્ષામાં પાસ થવા માટે ફક્ત કૃષિ કાર્ય વિશે અભ્યાસ કરે છે, તેમને તેમાં કોઈ લગાવ નથી અથવા તેમના માતાપિતા તેમના બાળકોને ખેડૂત બનાવતા નથી. કોઈ હેતુ છે આનાથી મને ખ્યાલ આવી રહ્યો છે કે, કેમ કે ખેતીવાડી અને પશુપાલનનું એક મોડલ વિકસિત ન કરે જે માનવ જીવનમાં તેની ઉપયોગીતાને સાબિત કરે છે. ”

ત્યારબાદ, બ્રજેશે બિહાર સરકારની સર્વાંગી વિકાસ યોજનાનો લાભ લઈ આશરે 15 લાખ રૂપિયાની લોન લીધી અને બે બે ડઝન ફ્રીઝિયન સાહિવાલ અને જર્સી જાતિની ગાય સાથે બેગુસરાઇમાં 4 એકર જમીન ભાડે આપી. ધીરે ધીરે બ્રજેશનો વ્યાપ વધવા લાગ્યો અને તેણે પ્રાણીઓ માટે પોષક આહાર અને કૃમિ ખાતર બનાવવાનું પણ શરૂ કર્યું.

બ્રજેશ સમજાવે છે, “વર્ષ 2015 માં, હું નેશનલ ડેરી ડેવલપમેન્ટ બોર્ડ, આણંદ (ગુજરાત) માં જોડાયો. આ અંતર્ગત, મેં ઘણા ખેડૂતોને તાલીમ આપી. તે પછી, જરૂરિયાતોને સમજીને, વર્ષ 2017 માં, પશુપાલન સાથે, મેં ખેડુતોની ખેત પેદાશમાં વધારો કરવા માટે કૃમિ ખાતર બનાવવાનું શરૂ કર્યું. કારણ કે, હું સમજી ગયો કે અમારા કાર્યને પ્રોત્સાહન આપવા માટે એક નવો અભિગમ અપનાવવો હિતાવહ છે. ”

બ્રજેશ પાસે હાલમાં 26 સુધારેલી ગાયો છે જેમ કે જર્સી, સાહિવાલ, બચોડ, ગીર વગેરે, જે દરરોજ 200 લિટર દૂધ આપે છે. તે પોતાનું દૂધ બરાઉની ડેરીને વેચે છે. બ્રજેશ સમજાવે છે, “બેગુસરાઇની ઋતુને ધ્યાનમાં રાખીને, વિદેશી પ્રકારની ગાયોનું મોટું જોખમ છે અને દેશી જાતોની ગાય કરતાં વધુ દૂધ નથી. આ જોતાં, મેં મિશ્રિત પ્રકારની ગાયોનું પાલન કરવું વધુ સારું માન્યું. ”

બ્રજેશ સમજાવે છે, “અમે ગાયને ઉછેરવામાં ઘણી આધુનિક તકનીકોનો ઉપયોગ કર્યો છે. જેમ કે આપણે ગાય માટે શોર્ટ સીમિનનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, જે હંમેશાં બકરી હોય છે. તે જ સમયે, અમે અત્યાધુનિક તકનીકીઓનો ઉપયોગ કરીને અમારા ગાયોમાં સરોગેસી ગાયોને પણ ઉછેરતા હોઈએ છીએ, જેથી દરરોજ ઓછામાં ઓછું 50 લિટર દૂધ આવે. ”  બ્રજેશની સરોગસી ગાય પુનાના જે.કે. ટ્રસ્ટના વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા લેબમાં તૈયાર કરવામાં આવી છે. જેની કિંમત 30 હજાર રૂપિયા છે.

ગૌશાળાથી ગોબર ગેસ પ્લાન્ટ સુધી…
આજે બ્રજેશની 4 એકર જમીનમાં ગૌશાળા, છાણ ગેસ પ્લાન્ટ, વર્મી કમ્પોસ્ટ બનાવવાની મશીન અને મિલ્કિંગ મશીન છે. તેઓ સમજાવે છે, “મકાઈ, જવ, બજાર જેવી ઘણી ચીજોની ખેતી સીઝન પ્રમાણે આ જમીનમાં થાય છે. જે પ્રાણીઓ માટે લીલો ઘાસચારો બનાવે છે. અમે અમારી ગૌશાળાને બે રીતે બનાવી છે – મિલ્ક શેડ અને મફત ગાય. જ્યાં પ્રાણીઓ તેમની સંપૂર્ણ સ્વતંત્રતા સાથે જીવી શકે છે. ” બ્રજેશે તેનામાંથી નીકળેલા છાણમાંથી વર્મી કમ્પોસ્ટ અને ગોબર ગેસ બનાવવા માટે એકમ પણ બનાવ્યું છે. તેઓ રાજ્યના જુદા જુદા ભાગોમાં પણ પોતાના ઉત્પાદનો ખેડુતોને વેચે છે.

પોતાનું તાલીમ કેન્દ્ર શરૂ કર્યું…
બ્રજેશે ખેડુતોને આત્મનિર્ભર બનાવવા માટે તેમનું કેન્દ્ર ‘આદર્શ કિસાન સંસ્થા’ પણ શરૂ કર્યું છે. જે અંતર્ગત, બરાઉની ડેરી એસોસિએશનની મદદથી તેઓ મહિનાના 10 દિવસમાં 400 જેટલા ખેડૂતને અદ્યતન પશુપાલનની તાલીમ આપે છે. આનાથી તેઓ ખર્ચ ઘટાડીને વધુ આવક મેળવી શકે છે.

બેગુસરાયના મટિહની ગામના રહેવાસી સાકેત કહે છે, “હું પરંપરાગત રીતે પશુપાલન કરતો હતો. પરંતુ, તેનો બહુ ફાયદો થયો નહીં. આ ચિંતા સાથે, હું બ્રજેશ ને 3 વર્ષ પહેલા મળ્યો હતો. ત્યારબાદ તેમણે મને પશુપાલનની ઘોંઘાટ સમજાવી અને તેમની સહાયથી કરનાલ અને નાગપુરમાં પણ તાલીમ લેવાની તક મળી. હમણાં, હું આધુનિક રીતે 15 ગાયોનું પાલન કરી રહ્યો છું. ”

અદ્યતન ખેતીમાં પણ આપણે પાછળ નથી…
બ્રજેશે અદ્યતન તકનીકનો ઉપયોગ કરીને બીજી 4 એકર જમીનમાં કેપ્સિકમ, સ્ટ્રોબેરી, શેરડી અને ટામેટાંની ખેતી પણ શરૂ કરી હતી. તેઓ સમજાવે છે, ‘આપણી પાસે 2 એકરમાં કેપ્સિકમ છે, 1 એકરમાં ટામેટાં છે અને 1 એકરમાં સ્ટ્રોબેરી અને શેરડી છે. આ માટે, મેં સૌ પ્રથમ આખા જમીનમાં પ્લાસ્ટિક નાખ્યું અને પથારીની પથારીમાં છિદ્ર લગાવ્યું. અમે સિંચાઈ માટે ટપક સિંચાઇ માટેની વ્યવસ્થા કરી. અમને આશા છે કે એકરમાં 3-4 લાખ રૂપિયાની બચત થાય. આ રીતે, બ્રજેશનું વાર્ષિક ટર્નઓવર લગભગ 5 કરોડ રૂપિયા છે અને તેણે 20,000 લોકોને નિયમિતપણે પોતાના કાર્યો સંભાળવા માટે રોજગારી પણ આપી છે.

વડા પ્રધાને પણ પ્રશંસા કરી છે. ખેતીમાં નોંધપાત્ર કામને જોતાં વડા પ્રધાને સપ્ટેમ્બર 2020 માં બ્રજેશ સાથે સીધો સંદેશાવ્યવહાર કર્યો હતો અને તેમના કામની પ્રશંસા કરી હતી. આ ઉપરાંત, તેમને વર્ષ 2016 માં રાજેન્દ્ર પ્રસાદ કેન્દ્રીય કૃષિ યુનિવર્સિટી, પુસા દ્વારા ઇનોવેટિવ ફાર્મર એવોર્ડ, બિહાર સરકાર દ્વારા પ્રથમ પ્રગતિશીલ ખેડૂત એવોર્ડ, વર્ષ  માં પશુ અને મત્સ્યોદ્યોગ વિભાગ તેમજ બિહાર સરકાર દ્વારા પશુપાલનનો બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર પણ એનાયત કરાયો હતો. જાહેર કરાઈ છે.

તમે ખેડૂતોને શું સલાહ આપો છો…
બ્રજેશ કહે છે, “આજે ખેડુતો પોતાને ખેડુત કહેવામાં શરમ અનુભવે છે. તેઓએ આનાથી આગળ વધવું પડશે. જ્યાં સુધી ખેડૂતો તેમના કાર્ય અંગે ગર્વ અનુભવતા નથી, ત્યાં સુધી વિશ્વની કોઈ શક્તિ તેમની પાસે નફાની સ્થિતિમાં પહોંચી શકશે નહીં. તેથી ખેડૂતોએ સકારાત્મક ઉર્જા સાથે આગળ વધવું પડશે. ”

જો તમારે બ્રજેશનો સંપર્ક કરવો હોય તો તમે તેને 9570497296 પર કોલ કરી શકો છો.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post