September 26, 2021

આ નંબર પર ફોન કરીને કામદારો મેળવી રહ્યા છે 2 લાખ રૂપિયા સુધીની આર્થિક સહાય, જાણો શું છે સમગ્ર યોજના

Share post

કોરોના સમયગાળા દરમિયાન, દિલ્હી સરકારે મજૂરો માટે ઘણી યોજનાઓ અમલમાં મુકી છે જેથી તેમની આજીવિકા ખલેલ ન પહોંચે. દરમિયાન, દિલ્હી સરકારે ફરી એકવાર કામદારોને મોટી ભેટ આપી છે. હકીકતમાં, દિલ્હી સરકારે ફરી એકવાર કામદારોને આર્થિક મદદ કરવાની યોજનાનું પુનરાવર્તન કર્યું છે. આ યોજના અંતર્ગત રજિસ્ટર્ડ મજૂરોને 2 હજારથી લઇને 2 લાખ સુધીના લાભ આપવામાં આવશે. ખાસ વાત એ છે કે, આ યોજના અંતર્ગત મજૂરોના બાળકોને તેમના શિક્ષણથી લઈને તેમના લગ્ન સુધીના પૈસા આપવામાં આવી રહ્યા છે. મજૂરોના ખરાબ સમયમાં પણ આ યોજના ખૂબ ઉપયોગી સાબિત થઈ શકે છે.

એટલું જ નહીં, માથા પર ઇંટો વહન કરનારા મજૂરોને જ આ યોજનામાં સામેલ કરવામાં આવશે નહીં, પરંતુ 20 થી વધુ મજૂર વર્ગને પણ આ યોજનામાં શામેલ કરવામાં આવ્યો છે. આ સાથે, મજૂરોએ નોંધણી માટે હવે મજૂર વિભાગમાંથી પસાર થવું પડશે નહીં, કારણ કે તેમની નોંધણી ફક્ત એક ફોન કોલ દ્વારા ઘરે બેઠા કરવામાં આવશે.

યોજના વર્ગમાં કયા કામદારો આવશે? (આ યોજનાનો લાભ કોને મળી શકે)
દિલ્હીના સીએમ ડેપ્યુટી સીએમ મનીષ સિસોદિયાના જણાવ્યા અનુસાર કાયદા હેઠળ બાંધકામ મજૂરની વ્યાખ્યા ઘણી મોટી છે. આ કાયદા હેઠળ મજૂર, પોર્ટર, બેલાડોર્સ, કોંક્રિટ મિક્સર્સ, મેસન્સ, મિસ્ટ, મસાલા ઉત્પાદકો, ટાઇલ્સ, ચૂનાના પોટાઇ વ્હાઇટવેર, પથ્થર લડવૈયા, પેઇન્ટર્સ અને પીઓપી કામદારો આવરી લે છે. મનીષ સિસોદિયા કહે છે કે, કોઈપણ બાંધકામ સ્થળ પર કામ કરતા બાંધકામ મજૂરો ઇલેક્ટ્રિશિયન, ફીટમેન, ચોકીદાર, પ્લમ્બર, સુથાર, સુથાર, લુહાર, શટરિંગ મિસ્ત્રી, માળી, મજૂર, પમ્પ ઓપરેટર, બાર બાઈન્ડર અને ક્રેન ઓપરેટર વગેરે છે. કેટેગરીમાં મૂકવામાં આવે છે. તે કહે છે કે, બાંધકામ મજૂર એકમાત્ર એવું નથી કે, કપાળ પર ઇંટો વહન કરે.

મજૂરોને કઈ સુવિધા મળશે?
35 થી 51 હજાર રૂપિયા પોતાના અથવા પુત્ર-પુત્રીના લગ્ન માટે આપવામાં આવશે, આરોગ્ય માટે 2 થી 10 હજાર રૂપિયા, 30 હજાર રૂપિયા પ્રસૂતિ લાભ તરીકે આપવામાં આવશે. કામદારને 60 વર્ષની ઉંમરે 3 હજાર રૂપિયા માસિક આપવામાં આવશે. આકસ્મિક મોત પર 2 લાખ રૂપિયા આપવામાં આવશે. સામાન્ય મૃત્યુ પર 1 લાખ મળશે. અંતિમ સંસ્કાર માટે 10 હજાર રૂપિયા આપવામાં આવશે. 1 લાખ અપંગતાના કિસ્સામાં આપવામાં આવશે. મજૂરોના બાળકોના શિક્ષણ માટે 500 થી 10 હજાર રૂપિયા સુધીની માસિક શિષ્યવૃત્તિ આપવામાં આવશે.

માહિતી માટે, અમને જણાવો કે, આ યોજનાનો લાભ તમામ વર્ગના કામદારોને આપવામાં આવી રહ્યો છે. એક અંદાજ મુજબ દિલ્હીમાં આશરે 10 લાખ બાંધકામ મજૂરો છે, પરંતુ અત્યાર સુધીમાં ફક્ત 1 લાખ 11 હજાર મજૂરો નોંધાયા છે. આવી સ્થિતિમાં સરકારે નોંધણી અને તમામ કામદારોના નિયમિત નવીકરણ દ્વારા યોજનાઓનો લાભ આપવાનું પગલું ભર્યું છે.

આ રીતે ઘરેથી નોંધણી થશે
સૌ પ્રથમ, 1076 નંબર પર માહિતી આપવાની રહેશે…

આ પછી, દિલ્હી સરકારની ડોરસેપ ડિલિવરી ટીમના સભ્ય બાંધકામ કામદારના ઘરે આવશે અને યોજના સંબંધિત દસ્તાવેજો લીધા બાદ ફોર્મ ભરશે. આ સાથે, અમે દસ્તાવેજો અને કાર્યકરના ફોટાને ઓનલાઇન અપલોડ કરીશું. આ ઓનલાઇન પ્રક્રિયા પછી એપ્લિકેશનને મંજૂરી આપવામાં આવશે. બાંધકામ કામદાર તેનું પ્રમાણપત્ર ઇન્ટરનેટ પરથી ડાઉનલોડ કરી શકે છે. આ સિવાય 4 થી 5 દિવસમાં સર્ટિફિકેટ ઘરે મોકલવામાં આવશે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post