September 23, 2021

ખેડૂતો આનંદો: આવક બમણી કરવા માટે ખૂબ જ જરુરી છે આ કાર્ડ, આજે જ કરો રજીસ્ટ્રેશન

Share post

કુદરતી આપત્તિઓથી નુકસાન પામેલા કૃષિ વાવેતરની સામે કિશાનોને મહત્તમ રવળતર મળી રહે તે પ્રકારની નવી કૃષિપાક વીમા યોજના આ વર્ષના અંત સુધીમાં અમલી બનવાની છે ત્યારે દરેક રાજ્યોની સાથે કૃષિક્ષેત્રે કરેલી પ્રગતિઓથી ભારતના ખેડૂતો માટે પથદર્શક બનેલા ગુજરાત રાજ્યના સુચનોને ધ્યાનમાં રાખીને યોજનાને આખરી ઓપ આપવાની વાત મહાત્મા મંદિર ખાતે યોજાયેલકૃષિક્ષેત્રના રાષ્ટ્રીય પરિસંવાદમાં કેન્દ્રીય કૃષિપ્રધાન રાધા મોહન સિંઘે કરી હતી. તેમણે આગામી ત્રણ વર્ષમાં ભારતના તમામ કિશાનોને સોઇલ હેલ્થ કાર્ડ આપવા જણાવ્યું હતું તો ગુજરાતમા હાલ ચાલી રહેલા કૃષિવિજ્ઞાન કેન્દ્રોની દશા અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરવાની સાથે આગામી દિવસોમાં ગુજરાતના સાત મોટા જિલ્લાઓમાં નવા વિજ્ઞાન કેન્દ્રોર આધૂનિક સાધનોથી સુસજ્જ કરીને શરુ કરવાની જાહેરાત પણ તેમણે કરી હતી.

કેન્દ્ર સરકાર ખેડૂતોની આવક બમણી કરવા માટે સતત અનેક પગલાં લઈ રહી છે. એનડીએ સરકારે ખેડૂતો માટે પાક વીમા યોજના, પ્રધાનમંત્રી કિસાન સન્માન યોજનામાં સિંચાઈ યોજના લાવી હતી. જે તમારા પાકની ઉપજમાં માત્ર સુધારો જ નહીં પરંતુ તમારી જમીનના સ્વાસ્થ્યને પણ સુધારશે. આ સૉયલ હેલ્થ કાર્ડ વિશેની તમામ માહિતી વિશે જાણો.

કૃષિનું આરોગ્ય કેવું છે અને તેમાં કેટલા ખાતરની જરૂર છે અને શેની જરૂર નથી અને જો ખેડૂતને આ વાતની જાણ થઈ જાય તો ખાતરનો ઉપયોગ ઓછો કરવામાં આવશે, અને પાક સારો રહેશે. તેથી જ સરકારે સોઈલ હેલ્થ કાર્ડની યોજના શરૂ કરી. 2015 થી 2017 સુધીના 10.73 કરોડ અને 2017 થી 2019 સુધી 10.69 કરોડ સોઈલ સ્વાસ્થ્ય કાર્ડ વિતરિત કરવામાં આવ્યા હતા જ્યારે આ હેલ્થ કાર્ડ કૃષિમાં સહાયરૂપ બને છે.

શું છે યોજના?

આ યોજના કેન્દ્ર સરકારના કૃષિ મંત્રાલય અને કૃષિ અને સહકાર વિભાગ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. આ યોજના રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકારની કૃષિ વિભાગ દ્વારા પૂર્ણ થાય છે. ખેડૂતોને તેમના ખેતરોની માટીની પોષક સ્થિતિની જાણકારી આપવા અને ખાતરની યોગ્ય માત્રાનો ઉપયોગ કરવા અને જરૂરી સુધારણા કરવાના હેતુથી સરકારે આ યોજના લાવી હતી.

સૉયલ હેલ્થ કાર્ડ શું છે?

સૉયલ હેલ્થ કાર્ડને ટૂંકા ગાળામાં એસએચસી (SHC( પણ કહેવામાં આવે છે, જે એક પ્રકારનો અહેવાલ છે, જે ખેડૂતને આપવામાં આવે છે. તેમાં એનપીકે, સલ્ફર, ઝિંક, ફેરસ, કૉપર, મેગ્નેશિયમ વગેરે વિશેની માહિતી સામેલ છે. તેના આધારે એસએચસીમાં જમીનની જરૂરી સુધારણા અને ખેતી માટે ખાતરની ભલામણો વિશેની માહિતી છે.

આ કાર્યક્રમ હેઠળ, સરકાર ખેડૂતોને તેમની જમીનની ગુણવત્તાનો અભ્યાસ કરી સારા પાક મેળવી શકે તે માટે જમીનનું આરોગ્ય કાર્ડ એટલે કે સોઇલ હેલ્થ કાર્ડ આપવાનો ઉદ્દેશ ધરાવે. ભારતભરમાં 14 કરોડ ખેડૂતોને આ કાર્ડ આપવનો ઉદ્દેશ છે. આ કાર્ડ એક મુદ્રિત રિપોર્ટ છે. ખેડૂતોને તેના ખેતર અથવા જમીન હોલ્ડિંગ માટે ત્રણ વર્ષમાં એક વાર આપવામાં આવશે.

આ અહેવાલનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરી શકે?

આ અહેવાલમાં માટીના પોષક તત્વોના આધારે માહિતી આપવામાં આવી છે. ખેડૂતો વાવણી કરતા પહેલા ખેતરોમાં પૂરતા પ્રમાણમાં અને જરૂરી ખાતરનો ઉપયોગ કરી શકશે. તે દર 3 વર્ષે ઉપલબ્ધ કરવામાં આવે છે.

આ કાર્ડ ખેડૂતોને કેવી રીતે મદદ કરે છે?

1. ખેડૂતોને એક સારો સંશોધિત અહેવાલ મળશે, જેનો ઉપયોગ માટીની ગુણવત્તા સુધારવા માટે  નિષ્ણાતો દ્વારા ઉકેલો આપવા માટે કરવામાં આવશે.

2. નિયમિત મોનીટરીંગથી ખેડૂતોને લાંબા ગાળાનો માટી(જમીન) હેલ્થ રેકોર્ડ મેળવવા માટે મદદ મળશે.

3. સોઇલ હેલ્થ કાર્ડ ખેડૂતોને દરેક પ્રકારની જમીનમાં જરૂરી પોષક તત્ત્વો અને ખાતરોની ઉણપ અને તેની જરૂરિયાત વિશેની ભલામણ કરવામાં મદદ કરશે, જે પાક ઉપજ વધારવામાં મદદ કરી શકે છે.

કોણ લેશે નમૂનાઓ?

રાજ્ય સરકારના કૃષિ વિભાગના કર્મચારીઓ અથવા આઉટસોર્સ કરેલી એજન્સી ખેડૂતો પાસેથી જમીનના નમૂના એકત્ર કરે છે. રાજ્ય સરકારમાં પ્રાદેશિક કૃષિ કોલેજો અને કોલેજોના વિદ્યાર્થીઓ પણ સામેલ છે. આ માટે જીપીએસ ડિવાઇસ અને મહેસૂલ નકશાની મદદથી 2.5 હેક્ટર અને રેઇન ફીડ વિસ્તારના ગ્રીડમાંથી નમૂના લેવામાં આવે છે.

નમૂનાઓ એકત્રિત કરવા માટે યોગ્ય સમય શું છે

રવિ અને ખરીફ પાકની લણણી પછી વર્ષમાં સામાન્ય રીતે માટીના નમૂના લેવામાં આવે છે. જ્યારે ખેતરમાં પાક ન હોય ત્યારે પણ તે લઈ શકાય છે.

નમૂના દીઠ ચૂકવણી(ચાર્જ) શું છે?

ખેડૂતો માટે આ નિ:શુલ્ક છે. રાજ્ય સરકારોને માટીના નમૂના દીઠ રૂ.190 આપવામાં આવે છે. આમાં માટીના નમૂનાનું સંગ્રહ, તેના પરીક્ષણ, ખેડૂતને માટી સ્વાસ્થ્ય કાર્ડનું આપવાથી વિતરણનો સમાવેશ થાય છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post