September 18, 2021

ખિજાયા વગર તમારા બાળક ને કઈ રીતે શિસ્ત માં રાખવું ……

Share post

ઘણી બધી વખત પેરેંટિંગ ખુબ જ અઘરું બની જતું હોઈ છે ખાસ કરી ને એવા સમય માં જયારે તમારું બાળક તમારી વાત સાંભળતું ના હોઈ. ઘણી બધી વખત એવું બનતું હોઈ છે કે આપણા બાળકો કોઈ એવી ઝિદ કરતા હોઈ છે કે જેને આપણે પુરી નથી કરી શકતા હોતા. અને તે પણ પરિસ્થતિ ને વધુ ખરાબ બનાવવા માટે કોઈ વાર લોકો ની નજરો સામે થાય છે. આવા સમયે આપણું નોર્મલ બિહેવિયર તેમને ખિજાવવા નું આવતું હોઈ છે. પરંતુ શું તમને લાગે છે કે આ પ્રકાર ની પરિસ્થતિ માટે તે સાચો ઉપાય છે?

ખિજાવવું એ એક જ એવો રસ્તો છે કે જેના વિષે આપણે જાણીયે છીએ કે આપણું બાળક આપણું સાંભળે નહીં ત્યારે આપણે અપનાવતા હોઈએ છીએ. ભલે આ એક ઘણા સમય થી વિવાદ નો મુદ્દો બની ગયો છે પરંતુ એક લેટેસ્ટ રિસર્ચ અનુસાર વૈજ્ઞાનનિકો ના જણાવ્યા અનુસાર ખીજાવા થી બાળકો પર નેગેટિવ અસર થાય છે ખાસ કરી ને લાંબા સમય માં.

એવા ઘણા બધા રિપોર્ટ્સ છે કે જે સૂચવે છે કે જે બાળક ને નાનપણ માં વધુ ખીજાવા માં આવ્યું હોઈ તે બાળકો માં સેલ્ફ એસ્ટીમ, ઓછી હોઈ છે અને તેઓ ડિપ્રેશન નો શિકાર પણ વધુ થતા હોઈ છે. તો ડિફિકલ્ટ બાળક સાથે કઈ રીતે વર્તન કરવું જોઈએ? તેલોકો ના નખરા ને સાંભળવા નો ખરેખર કોઈ બીજી રસ્તો હોવો જ જોઈએ, તેમને ખીજાવા ના બદલે. અને આવી પરિસ્થિતિ માં પોઝિટિવ પેરેન્ટીંગ નો વિચાર આવે છે.

અમે બૉલ્ડેસ્કીએ માનતા છીએ કે હિંસા અને આક્રમણ એ સમસ્યાઓનો ઉકેલ નથી, ખાસ કરીને અમારા કિંમતી ટોડલર્સ સાથે સંકળાયેલા છે. તેથી, અમે તમને કેટલાક રસ્તાઓ લાવીએ છીએ જેમાં તમે સ્પૅન્કિંગને બદલે મુશ્કેલ ટોડલરને નિયંત્રિત કરી શકો છો. તદુપરાંત, આ પદ્ધતિઓ બાળકોને મોટા થવામાં એક વખત વાસ્તવિક દુનિયાની સમસ્યાઓ સામે લડવાની તાકાત પૂરી પાડીને લાંબા ગાળે બાળકોને મદદ કરશે. સ્પૅન્કિંગને બદલે મુશ્કેલ ટોડલરને નિયંત્રિત કરવા માટે અહીં કેટલીક વૈકલ્પિક વ્યૂહરચનાઓ છે.

1) તમારા શિશુને અવગણો જ્યારે તે તેમના સૌથી ખરાબમાં ખરાબ છે

શરૂઆતમાં તે મુશ્કેલ હોઈ શકે છે, પરંતુ જ્યારે તમારું બાળક તંત્ર ફેંકવાની શરૂઆત કરે છે ત્યારે તમે કરી શકો તે શ્રેષ્ઠ વસ્તુ છે જે તેમને અવગણવા અને તમારા કાર્યને ચાલુ રાખે છે. જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક ભોજન સમય પહેલા જ નાસ્તો માંગે છે, તો તેમને કોઈ પેઢી નહીં અને અવગણો. તેઓ એક રક્સસ બનાવી શકે છે પરંતુ તેઓ તેના વિશે શું કરી શકે છે તેનાથી કંઇક વધુ હોઈ શકે નહીં જેથી તેઓ આખરે સમાધાન કરશે.

લાંબા ગાળે ફાયદા – મોટાભાગના બાળકો હંમેશાં તેમના માતા-પિતા પાસેથી ધ્યાન ખેંચે છે. તેમને અવગણવું તેમને ભવિષ્યમાં પણ, તેમના વર્તન વિશે વધુ સભાન બનાવશે.

2) ટાઇમ-આઉટ પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરો :

ટોડલર્સ વારંવાર માતાપિતાના ગુસ્સાને નકારાત્મક પ્રતિભાવ આપે છે. શું તમે વારંવાર તમારા ગુસ્સામાં તમારા બાળકને ખુશ કરે છે? આ તમને વધુ ગુસ્સે બનાવે છે, અધિકાર? તેથી, પહેલા પ્રતિક્રિયા ન કરવાનો પ્રયાસ કરો. પછી, તેમને સમય કાઢો. તે હંમેશાં તેમની દેખરેખ રાખવું તે મુજબનું હોઈ શકે છે. પરંતુ જો તમે તેના સંબંધમાં સખત છો, તો સંભવ છે કે તેઓ પાલન કરી શકે છે.

લાંબા ગાળે લાભો – તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક આખરે શાંત રહેવા અને વધુ સારું વર્તન શીખશે. તેમને સમય-સમય આપવો એ તેમને એ પણ જણાવશે કે તેમના ખરાબ વર્તનથી પરિણામ આવે છે અને તેમના તંત્ર ઓછું થઈ શકે છે.

3) તેમની પ્રિય સામગ્રીને દૂર લઈ જાઓ:

જો તમારા બાળકની પાસે મનપસંદ રમકડું અથવા રમવાની આઇટમ છે જે તેઓ સંપૂર્ણપણે પૂજા કરે છે, તો તમે તેને સારી રીતે વર્તવા માટે બાઈટ તરીકે ઉપયોગ કરી શકો છો. શું તેઓ એક નવું રમકડું માંગે છે? તેમને કહો કે તેમના પ્રિય રમકડા તેમની પાસેથી લેવામાં આવશે. આ તેમને ભવિષ્યમાં વધુ સારી રીતે વર્તન કરી શકે છે.

લાંબા ગાળે ફાયદા – આ વ્યૂહરચના બધા વયના બાળકોમાં વર્તણૂકીય સમસ્યાઓનું સંચાલન કરવા માટે અત્યંત અસરકારક હોવાનું માનવામાં આવે છે.

4) તેમને તેમના પોતાના કાર્યોના પરીણામોનો સામનો કરવા દો:

ઘણીવાર, આ સાધન તમારા બાળકના વર્તનને સુધારવાની ખૂબ તાર્કિક રીત કહેવામાં આવે છે. જ્યારે તમે કંઇક નવું ચાલવા શીખતા બાળકને નકારે છે, ત્યારે તે તમને સાંભળશે નહીં. તેના બદલે, તેમને જે જોઈએ છે તે કરવા દો અને પછી તેમના પોતાના કાર્યોના પરિણામોનો સામનો કરવો, ઘણીવાર તેઓ તેમની ભૂલોમાંથી શીખવા માટેનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક તેમનું ભોજન ખાવું નથી, તો તેને નાસ્તા પણ નકારો.

લાંબા ગાળે ફાયદા – ટોડલર્સ લાંબા ગાળે તેમની પોતાની ક્રિયાઓ માટે જવાબદારીઓ લેતા શીખી શકે છે જે ભવિષ્યમાં તેમને બહેતર પસંદગીઓ કરવામાં મદદ કરશે.

5) તેમની વર્તણૂક બદલો તેમની તરફ બદલો:

આમાં સમય લાગી શકે છે, પરંતુ તે ચોક્કસપણે અસરકારક છે. જ્યારે તમારું બાળક ખરાબ વર્તન કરે છે, ત્યારે તેમને જણાવો કે તમે ગુસ્સે છો અને તેમના વર્તનથી અસ્વસ્થ છો. વધુમાં, તેમને કહો કે તમે અમુક સમય માટે તમારી મનપસંદ પ્રવૃત્તિઓ એક સાથે કરી શકશો નહીં. તમારા બાળકને જણાવો કે તમને કેવું લાગે છે તે તેમને તેમની ક્રિયાઓ વિશે વધુ સભાન બનાવશે.

લાંબા ગાળે ફાયદા – બાળકો બીજાઓની લાગણી પ્રત્યે સંવેદનશીલ બનવાનું શીખી શકે છે અને પરિણામે તેમના કાર્યોને નિયંત્રિત કરવાનું શીખી શકે છે.

6) તેમને પસંદગીઓ આપો:

તમારા નવું ચાલવા શીખતું બાળક પસંદગીઓ બનાવવા અને નિર્ણય લેવામાં તેમને શક્તિ આપીને તેમને તાર્કિક રીતે વિચારવામાં મદદ કરશે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક નવું રમકડું માંગે છે, તો તેમને પૂછો કે હવે તેઓ નવું રમકડું અથવા તેમના જન્મદિવસ પર ઇચ્છે છે. તેમને કહો કે જો તેઓ હવે રમકડું ખરીદવાનું પસંદ કરે છે, તો તેઓ તેમના જન્મદિવસ પર ભેટો મેળવી શકશે નહીં. આ રીતે, તેઓ નિર્ણય લેવા માટે દબાણ કરવામાં આવશે.

લાંબા ગાળે લાભ – ટોડલર્સને સમજવું તે મહત્વપૂર્ણ છે કે તેમની માંગ હંમેશાં પૂર્ણ થશે નહીં. તેઓ સમાધાન કરવા શીખે છે જે ભવિષ્યમાં તેમના માટે ખૂબ મદદરૂપ થશે.

7) તેમને માટે સૂચનાઓ / કાર્યો સમૂહ સેટ:

ટોડલર્સ વારંવાર તેમની શક્તિના પ્રવાહ માટેના માર્ગો શોધે છે. જ્યારે તમારા કંટાળાજનક હોય ત્યારે તમારા બાળકને ટૅન્ટ્રમ ફેંકવાની ઘણી તક હોય છે. તેથી, જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક માંગ માંગે છે, તો તેમને જણાવો કે તેમને બદલે તમારા માટે કંઈક કરવું પડશે, જે તેમને ડરાવવામાં મદદ કરશે અને તેમની શક્તિને વધુ રચનાત્મક રીતે ઉપયોગમાં લેવા દેશે.

લાંબા ગાળે લાભો – બાળકો તેમની સર્જનાત્મક શક્તિઓનો વધુ સારી રીતે ઉપયોગ કરે છે અને તેમના પોતાના લાભ માટે તેમને ચેનલિમાઇઝ કરવાનું શીખે છે.

8) ઉદાહરણ દ્વારા તેમને શીખવો:

જ્યારે તમે તમારા બાળક સાથે બહાર હોવ, ત્યારે તેમને જણાવો કે અન્ય બાળકો તેમના માતાપિતા સાથે ખરાબ વર્તન કરતી વખતે કેવી રીતે વર્તે છે. તેમને સમજાવવાનો પ્રયાસ કરો કે માતાપિતા માટે તે ખૂબ જ શરમજનક છે જો તેમના બાળકો જાહેર સ્થાનમાં કંટાળાને ફેંકી દે છે અને અન્ય લોકો આવા બાળકોની સારી રીતે વિચારે છે. તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક કદાચ તે જગ્યાએ ફરીથી રહેવા માંગશે નહીં.

લાંબા ગાળે લાભો – ઉદાહરણ તરીકે શીખવું તમારા શ્રેષ્ઠ શસ્ત્ર હોઈ શકે છે. જાહેરમાં જ્યારે તમારા બાળકને ખરાબ વર્તણૂકને નિરાશ કરી શકે છે ત્યારે તમારા બાળકને આખરે અન્ય લોકોને સભાન કરવામાં આવશે.

9) તેમની વર્તણૂંક મિરર:

આ રમૂજી લાગે છે પરંતુ વાસ્તવમાં કેટલાક માટે કાર્ય કરી શકે છે. જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક tantrums ફેંકી દે છે અને તમે પૂછો કંઈક કરવા માટે ઇનકાર, તમે તેમના માટે કંઈક કરવા માટે ઇનકાર કરી શકો છો. જો તમારું નવું ચાલવા શીખતું બાળક તેમના પ્રિય રસ માટે પૂછે છે, તો તેમને કહો કે તમે તેમના માટે કંઇપણ બનાવશો નહીં અને જ્યાં સુધી તેઓ તેમના વર્તન બદલશે નહીં. જો કે આ પદ્ધતિ તદ્દન વિવાદાસ્પદ છે, તેમ છતાં તેને પ્રયાસ કરવા માટે તેને નુકસાન થઈ શકતું નથી.

લાંબા ગાળે ફાયદા – બાળકો વારંવાર સમજી શકતા નથી કે જ્યારે તેઓ કંટાળાને ફેંકી દે ત્યારે બીજાઓ શું અનુભવે છે. હંમેશ માટે ભૂમિકાઓ બદલવાનું માત્ર તેમની વર્તણૂક અત્યાચારોમાં લાગી શકે છે અને તેઓ સમય જતાં તેમના ક્રિયાઓ નિયંત્રિત કરવા માટે જાણી શકો છો.

10) તેમના સારા વર્તનને પુરસ્કાર આપો:

દઈને ટોડલર્સ જાણીએ છીએ કે તમે કદર તેમના સારા વર્તન અભાનપણે તેમના ખરાબ વર્તન ઘટાડવું પડશે. તેથી તમારા બાળકને ધ્યાન આપવું અને તેમની સારા કાર્યોની પ્રશંસા કરવી એ મહત્વપૂર્ણ છે.

લાંબા ગાળે લાભ – ટોડલર્સ છેવટે સારા અને ખરાબ વર્તન વચ્ચે તફાવત જાણી જશે અને સારી વર્તે શીખી શકે છે.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post