September 23, 2021

જાણો ડાન્સ કરવાના ફાયદો,તમને નહિ ખબર હોય.જાણો અહી….

Share post

ડાન્સ ગ્રેસ સાથે પોતાને વ્યક્ત કરવાનો માત્ર એક રસ્તો નથી પણ તે તમારા શરીર અને મનને તંદુરસ્ત રાખવા માટે એક સરસ માર્ગ છે. નૃત્યના સ્વાસ્થ્ય લાભો પુષ્કળ છે અને ત્યાં વિવિધ પ્રકારનાં નૃત્ય છે જે તમે પસંદ કરી શકો છો.

ડાન્સના પ્રકારો શું છે? પસંદ કરવા માટે ડાન્સની ઘણી શૈલીઓ છે જેમાં નીચેનાનો સમાવેશ થાય છે:

જાઝ – આ પ્રકારના નૃત્યમાં કૂદકે અને સંગીતના ધબકારા તરફ વળે છે. નૃત્યના આ સ્વરૂપમાં લવચિકતા, સંકલન, સહનશક્તિ અને તાકાત વધે છે.

બેલેટ – આ નૃત્ય શૈલી તાકાત, તકનીક અને સુગમતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

સાલસા – આ નૃત્ય શૈલી એ કસરતનો એક પ્રકાર છે જે હૃદય તંદુરસ્ત લાભો આપે છે, વજન ઘટાડવામાં સહાય કરે છે, તણાવને થવાય છે, વગેરે.

ધ્રુવ નૃત્ય – આ વર્ટિકલ ધ્રુવ સાથે લૈંગિક નૃત્યનો પ્રકાર છે અને સંકલન, સ્નાયુ સહનશક્તિ અને ઉપલા અને નીચલા શારીરિક તાકાતની જરૂર છે.

બૉલરૂમ નૃત્ય – આ નૃત્યમાં કેટલાક ભાગીદાર નૃત્ય શૈલીઓ જેવા કે નૃત્ય માટેનું નાનું વહન, ટેંગો અને ક્યૂબાના હબસીઓનું નૃત્ય સામેલ છે. બોલરૂમ નૃત્ય બ્લડ પ્રેશર ઘટાડે છે અને ઉન્માદ વિલંબ કરે છે.

ભરતાનટ્યમ – એક ભારતીય શાસ્ત્રીય નૃત્ય શૈલી જેમાં સંગીત, લય અને અભિવ્યક્ત નૃત્યનો સમાવેશ થાય છે. આ નૃત્ય હૃદયને લાભ આપે છે, વજનને નિયંત્રિત કરે છે અને સહનશક્તિ, સુગમતા અને સંતુલન સુધારે છે.

કથક – એક ભારતીય શાસ્ત્રીય નૃત્ય જેમાં હાવભાવ, તરકીબો અને નૃત્ય નાટકનો સમાવેશ થાય છે. તે તણાવ રાહત એક સારો માર્ગ છે.

બેલી ડાન્સ – આ એક અન્ય લોકપ્રિય નૃત્ય સ્વરૂપ છે જે ધડની જટિલ હિલચાલ પર ભાર મૂકે છે.

ટેપ ડાન્સ – આ નૃત્ય શૈલી સમય અને ધબકારા પર કેન્દ્રિત છે ટેપ ડાન્સથી પગની ઘૂંટીઓ, હિપ્સ અને ઘૂંટણમાં વધતી જતી લવચીકતા ઉપરાંત પગ અને પગ મજબૂત થાય છે.

હિપ-હોપ- એક શહેરી નૃત્ય પ્રકાર કે જેમાં ધાણી, તોડવું, ભંગ અને ફ્રી-સ્ટાઇલનો સમાવેશ થાય છે. હિપ-હોપ ડાન્સ ફોર્મ પગ અને હથિયારોમાં સ્નાયુઓને મજબૂત બનાવે છે.

કેનન ડાન્સ – એક અત્યંત ઊર્જાસભર ડાન્સ શૈલી જે શારીરિક માંગણી કરે છે.

સ્ક્વેર-નૃત્ય – એક પ્રકારનું લોકનૃત્ય જે માત્ર ચાર યુગલોને સ્ક્વેર પેટર્નમાં નૃત્ય કરવાની પરવાનગી આપે છે. આ નૃત્ય સ્વરૂપ હૃદય અને હાડકાંને તંદુરસ્ત રાખે છે.

શા માટે નૃત્ય તમારા આરોગ્ય માટે સારું છે તે કારણો:

1. મેમરી વધારો: ધ ન્યૂ ઈંગ્લેન્ડ જર્નલ ઓફ મેડિસિનમાં પ્રકાશિત થયેલા એક અભ્યાસ અનુસાર, નૃત્ય તમારી મેમરીને વધારી શકે છે અને જેમ જેમ તમે મોટાં થાય તેમ ઉન્માદ થવામાં અટકાવી શકો છો. વિજ્ઞાન જણાવે છે કે ઍરોબિક કસરતો હિપ્પોકેમ્પસમાં વોલ્યુમ ઘટાડી શકે છે, મગજના ભાગ જે તમારી મેમરીને નિયંત્રિત કરે છે. પુખ્ત વયના અંતમાં, હિપ્પોકેમ્પસનું કુદરતી રીતે ઘટે છે જે મોટે ભાગે ક્ષતિગ્રસ્ત મેમરીનું કારણ બને છે.

2. સંતુલન અને સંકલન સુધારે છે: નૃત્ય માત્ર સિલક પરીક્ષણોની શ્રેણી છે. ડાન્સ તમને મજબૂત અને યોગ્ય મુદ્રામાં આપે છે જેથી હાડકા અને સ્નાયુઓ તમને ઓછામાં ઓછા ઊર્જાના જથ્થા સાથે ગુરુત્વાકર્ષણ સામે સીધા જ રાખી શકે. બીજી બાજુ, સંકલન નૃત્યમાં મહત્વનું છે કારણ કે તે તમને નિયંત્રણમાં બે અથવા અન્ય શરીરના ભાગોને સરળતાથી અને કાર્યક્ષમ રીતે ખસેડવા માટે મદદ કરે છે.

3. તણાવ ઘટાડે છે: એપ્લાઇડ ગેરોન્ટોલોજીના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા એક અભ્યાસમાં, સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે ભાગીદાર નૃત્ય અને સાથેના સંગીત તણાવને રાહતમાં મદદ કરી શકે છે. જ્યારે નૃત્ય કરતી વખતે શરીર પોતે ઉત્પન્ન થાય ત્યારે એન્ડોર્ફિન છોડાવાય છે. એન્ડોર્ફિન અને એડ્રેનાલિન ‘ડાન્સર હાઈ’ બનાવવા માટે સાથે મળીને કામ કરે છે જેનો અર્થ છે કે તે તમને સંતોષની લાગણી આપે છે. આગલી વખતે, જ્યારે તમને ભાર મૂકવામાં આવે છે, સંગીત ચાલુ કરો અને ફક્ત નૃત્ય કરો.

4. તમારું હૃદય તંદુરસ્ત રાખે છે :લોકો જે રૂધિરાભિસરણ તંત્રને લગતી બિમારીઓના જોખમ પર હોય છે, નૃત્ય ઘણી વાર બચાવ કામગીરીમાં આવી શકે છે. એક ઇટાલિયન અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો હાર્ટ એટેકથી પીડાતા હતા, તેઓ વોલ્ટેઝ ડાન્સના સ્વરૂપમાં તેમના હૃદયના આરોગ્ય, શ્વાસ અને જીવનની ગુણવત્તામાં સુધારો દર્શાવે છે. ડાન્સ હૃદય, ફેફસા અને રુધિરાભિસરણ તંત્રને મજબૂત કરવા માટે જાણીતી છે.

6. ડિપ્રેશન સામે યુદ્ધ :માનસિક સ્વાસ્થ્ય પર ડાન્સનો ફાયદો એ ડિપ્રેશનને ઘટાડે છે. એક અભ્યાસે દર્શાવ્યું હતું કે નૃત્ય તમારા આત્માને ઉત્તેજન આપે છે અને ડિપ્રેશન સામે લડવામાં મદદ કરે છે. જ્યારે તમે નૃત્ય કરો છો, ત્યારે મૂડ સુધારવાના રસાયણોનો પ્રવાહ છૂટી જાય છે, જે તમારી માનસિક સ્થિતિને વેગ આપવા મદદ કરે છે.

7. વજન ઉતારવા માં મદદ: નૃત્ય કેવી રીતે વજન ઘટાડે છે? નૃત્ય પાઉન્ડને વહેવડાવવાનો એક સારો માર્ગ છે કારણ કે તે તમારા બધા સ્નાયુ જૂથોને કાર્ય કરીને કેલરીને બર્ન કરવામાં અસરકારક રીતે સહાય કરે છે. નૃત્ય આખું શરીર વર્કઆઉટ છે એરોબિક નૃત્ય તાલીમ વજન ઘટાડવા માટે મદદરૂપ થાય છે અને જોગિંગ અને સાઇકલિંગની જેમ એરોબિક પાવર વધે છે. 30-મિનિટનો નૃત્ય વર્ગ 130 થી 250 કેલરી બર્ન કરે છે.

8. ઊર્જા વધે છે :નૃત્ય એ ઊર્જા વધારવાનો અને થાક દૂર કરવાની એક બીજી રીત છે. સખત નૃત્ય સત્ર પછી તરત જ તમે જીવંત અનુભવો છો કારણ કે તમારા આખા શરીરમાં રક્ત પ્રવાહ ઝડપથી વહે છે. આ તમને ઊર્જાસભર બનાવે છે.

નૃત્ય માટે ટિપ્સ જો તમે નૃત્ય કરવાનું વિચારી રહ્યા હો તો આ તમારા માટે નીચેની ટિપ્સ છે. જો તમારી તબીબી સ્થિતિ છે અથવા વધારે વજનવાળા હોય તો જાણવા માટે તમારા ડૉક્ટર સાથે તપાસ કરો. નૃત્ય કરવાનું શરૂ કરતા પહેલા, હૂંફાળું ખેંચાતો કરો પોતાને ખૂબ ઝડપથી દબાવી નહી; ધીમે ધીમે આગળ વધો. ડાન્સ સેશન્સ અને ડાન્સ વચ્ચે પાણી, પીવા, દરમ્યાન અને પછી, આરામ કરો. યોગ્ય જૂતા પહેરો કે જે તમારી નૃત્ય શૈલી સાથે આવે છે. દૈનિક ધોરણે કસરત કરવાની મજબૂતી કરો.

સ્ક્રીનને ડાબી તરફ સ્વાઇપ કરીને બીજા આર્ટિકલ્સ પણ વાંચો…. <—<—

જો આપની પાસે પણ કોઈ રસપ્રદ માહિતી હોય અને જો તમે તે અન્યો સુધી પંહોચાડવા માંગતા હોય તો, તે માહિતી અમને અમારા ફેસબુક પેજ પર મોકલાવો.

અમારુ આ આર્ટીકલ વાચવા માટે તમારો ખુબ ખુબ આભાર,અમે આશા રાખીએ છીએ કે તમને અમારુ આ આર્ટીકલ ગમ્યું હશે આ આર્ટીકલ તમારા મિત્રો સાથે શેર કરો.

અમારી એન્ડ્રોઇડ એપ્લિકેશન ફ્રીમાં નીચે ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરો.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.khedut.khedut_club

જીવન જરૂરિયાત તેમજ અન્ય મહત્વની માહિતી મેળવવા માટે આપણું સૌનુ ફેવરીટ Jay Kisan જય કિસાન ફેસુબક પેજ લાઇક કરો. આભાર…


Share post